Bổi bắt bổi.

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi vuly, 5/7/11.

1. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    Kính thưa các cụ hôm nay ra đây hầu truyện các cụ một câu truyện các cụ cho ý kiến vui cùng diến đàn nhé.
    Truyện thất như đùa: Hôm 13/3 tôi mang chú mồi ra cảng HN bắt một em giọng kim sau 45 phút chiến đấu, từ 16h15 dến 17h thì chú bổi này bị thu phục. Về nhà sáng hôm sau gáy luôn. Sau mười ngày chú cứ sang sảng ca ngàym e cắt đuôi cho lụp đi tập chơi, nhưng kết quả bất ngờ hơn dự tính chú kim đã thu phục được một chú bổi giọng thổ rền.
    Và đây là hình ảnh cua tù binh ngày 19/6

Bây giờ chú bổi ngày 19/6 lại được đi tập để trở thành một chú bổi bắt bổi thứ hai.

Last edited by a moderator: 5/7/11
    thanhtruong, Zeero, Thu HY and 62 others like this.
  2. phuhai

phuhai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    669
    có thể bác đã bắt được bổi là con mồi của ai đó vừa bị sẩy ra không lâu, chứ bổi rừng không thể nào nổi nhanh như vậy được. Bác gặp may rồi đó. Mến chào

Zeero, soncugay, GHT and 12 others like this.
  3. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Chúc mừng bác vuly thu phục đc con bổi hôm 13/3 ra mồi ngay nhé. Trên Cảng năm ngoái em quần suốt nhưng chả thu phục đc em nào cả, thấy có cả những con ở trên đó với bộ đuôi cộc được cắt phẳng lì bay đi bay lại chắc là chim xổng. Năm nay cây cối trên đó bị chặt phá xây dựng nhiều quá rồi. Chim vùng ven sông Hồng thường có bộ lông mã phấn, phao xám, mã ngỗng rất đẹp bác nhỉ.

4. minhduc_bienhoa

minhduc_bienhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    chuyện này từng sảy ra ở xuân lộc - đồng nai rồi các bác ah
    - em nghe sư phụ của em ( ông kim-70t nhà ở gần chợ xuân đà) kể lại:
    - vào khoảng năm 99-20 gì đó. ông bạn của ông bẫy dc 1 con. ông kim này không có chim chơi, nên xin con này nuôi chơi cho đỡ buồn.
    - ông mang về vừa bỏ khỏi áo cho vào lồng là nó gáy luôn,nhưng gáy có 3-4 tiếng ah.
    - sau đó ông cho vào lụp rùi đi rẫy treo ngoài cây điều
    - ông treo dc 5 ngày thi nó chịu gáy trong lụp. nó vừa gáy dc vài lèo, thì o nghe tiếng phạch phạch. ong chay vào núp
    - thì ông thấy 1 con thổ đồng bay từ dưới đất lên, nó lượn tìm chỗ con mồi.
    - rồi đột nhiên nó lao thẳng vào lụp 1 cái rầm.con trong lụp đang gù thây vậy nó sợ quá nó tung lụp tứ tung.
    - lúc đó con trong lụp thị sợ, con bị dính cũng hoảng hồn. 2 con thi nhau tung lụp. đến nỗi lụp rớt xuống đất.
    - ông mang con ( mồi) đó về dưỡng lại thì 3 tháng sau nó lên mồi chiến. ( hok vào rẫy thì thôi, vào là mang về 1 em. hnao nhieu thì 2 em ).
    - hồi đó ở xuân lộc rất nhiều chim hay. dân đánh chim không bao jo dung giò, chỉ dùng lụp cây ( lụp tự đan ).

Zeero, Thu HY, chimcugocong and 16 others like this.
  5. vuly

vuly Cu gáy ABV Hà nội

Thích đã nhận:
    1,182
    kính các cụ máu quá chiều nay em mang con bổi mới bắt hôm 19/6 đi tập mồi em treo lên cây rút sào chưa kip treo mồi chiến của em lên thì em bổi đi tập đã gáy choáng thật các cụ ạ đến khi treo xong mồi lên thì 2 con thi nhau gáy. có 1em bổi bay về chưa chung cây thì có 3con phượng hoàng bay trên đầu thế là bổi bay mất các cụ ạ tiếc quá .

6. Huy_TM

Huy_TM Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,527
    anh cứ làm thế này mà lão Tuyên đọc được lại vật vã bằng chết hê hê. Cơ duyên của bác to quá xá ...h ixxxxx

7. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    con ấy cũng có thể là con bổi trời.bác minh trí có tặng cho mình con bổi ban ngày thì ít gáy lắm nhưng ban đêm hay gù trộm sáng nghe cu gáy thúc ầm ầm luôn.mong sao em ấy sớm lên mồi.

8. almanach

almanach Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    2,726
    Bãi An Dương cụ tàn sát kinh quá , thế này làm gì còn chim mà đánh nữa:crying:, em nhìn cái cây treo mồi thấy quen quá, mà nhìn còn bổi mới nổi của cụ lại còn quen hơn nữab-(

9. hoan-nc

hoan-nc Thủ quỹ box cu gáy

Thích đã nhận:
    10,456
    CỤ Almanach ơi không phải bãi An dương đâu, riêng cụ Vuly có phương trời riêng cũng là dọc theo bờ sông hồng nhưng mà không phải bãi An dương mà là Cảng Hà Nội đấy ah, cụ Này oánh Chim và chinh phục bổi căng từng phút và có biệt danh là Mồi bổi, bổi mồi đấy ah...

Thu HY, chuongcana, kietvnpt and 3 others like this.
  10. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Cây mâm xôi gác mồi đó chính xác là ở cạnh mấy cây Hoa ban trong bãi đất trống đối diện với cổng Cơ quan mà giờ người ta trồng rất nhiều cây cảnh to, nhỏ ở gần bờ sông đó, cũng gần cây xăng trên Cảng HN mà bác almanach. Giờ trên Cảng thì chỉ còn mỗi chỗ đó là đánh đc thôi.

Các cụ từng đánh ở đó rồi ko biết có gặp con Bổi khá ở phía đầu đường rẽ vào cảng đoạn có mấy cây Xà cừ cao to mà giờ người ta xây dựng 1 cái Miếu ở đó đấy. Con bổi đó mới khá, giờ ko biết có còn ko nhưng địa thế ở đó quá khó đánh chứ ko năm ngoái e phải săn đc nó rồi. Cây xà cừ thì to ko trèo nổi, cây mâm xôi thì cạnh đường mà chuồng chó lại để dưới còn đám mâm xôi sát mép sông thì các cụ toàn mò mẫm thả mìn ở đó động lắm =))

Năm ngoái e bẫy thường trực ở trên đó luôn mà chưa có cơ hội gặp bác Vuly, hy vọng thời gian tới em và bác sẽ gặp nhau ở dọc bờ Sông Hồng vì em thích gáy Mã Phấn, chim dở thì cũng còn bù lại khoản nhiều thịt (mã ngỗng) đc 1 đĩa thành ra cũng lượn ở dọc Sông Hồng suốt :D

Trên Cảng năm ngoái Gáy thì e ko bắt đc con nào nhưng Mi thì đc 2 mái + 1 Đực biết làm xiếc (ngoái) =)) và 1 em Chòe Than giọng khá tốt. Hihi, em là chơi tạp, chuyên đánh thập cẩm mà =))=))

Các cụ đánh ở Cảng nhớ hết sức cẩn thận chim mồi nhé. Năm ngoái ở đó đã có cụ đánh CM, Chòe treo ở mấy cây mâm xôi thấp bị trộm khuân mất rồi đó. Còn ở An Dương thì em mất 1 Gáy Mồi, ở Bãi tha ma Tứ Liên thì 1 anh chơi cùng cũng mất 1 mồi gáy rồi đó ạ.

Last edited: 6/7/11
  11. nhanhotgl

nhanhotgl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,447
    Nhất trí với Bác đó là con mồi sẩy , trước tết tui cũng bị sẩy mất một con mồi của anh bạn , hai tháng sau thằng em bẩy lại được nó , đẹp trai hơn trước . Còn nếu bổi , khi bắt được có thể mai sạp lại là gù với mồi , tui hay gọi là dư lửa . nhưng sau đó lại tịt như bổi thường . Từ khi tui chơi cu đến nay mới gặp một con từ khi bắt đến khi lên mồi đánh y như mồi thuộc là 6 tháng cũng thấy đã là nhanh lắm .

12. hienduong

hienduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    268
    con bổi mà bác bắt trong chẳng có tướng tá gì cả, cũng bình thường thui.

hungvcb thích bài này.
  13. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Nghe các bác kể chuyện mà nhớ con mồi lỡ mình wa.Vì 1 chút sơ sẩy thả em nó ra up lồng lại cho hạ thổ,ko biết lúc đó thế nào em lại giơ giơ cái lồng lên,lúc đầu em nó ko nhìn thấy sau nhìn thấy là phạch phạch 1 lèo lun ( quên cắt lông cánh chứ,tai thấy nó đẹp wa nên lúc đầu có cắt sau thấy nó ra rồi để vậy lun)Giờ nuôi lại mà sao thèm cái tiếng gáy của Cu wa.Toàn là bổi ko,lâu lâu mới gáy.Ko biết bác nào có tâm tặng em 1 con nuôi cho đỡ thèm hok.Ôi....cu ơi....ta chết vì mi!!!!

14. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    To bác cotichchim: "Ko biết bác nào có tâm tặng em 1 con nuôi cho đỡ thèm", hàhà. Vụ này căng đấy bác ạ

Nuôi chim phải chịu khó cắt lông cánh thôi bác ạ, nếu muốn để cho đẹp thì cũng tỉa vài cọng lông ống bên trong vừa khó bay được vừa đảm bảo thẩm mỹ.

15. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    mình nuôi chưa bao giờ cắt cánh trong lúc sơ ý mà.bạn xem như bạn không có duyên với em ấy.rồi bạn sẽ có 1 em như bạn muốn người có tâm trời không phụ.

hungvcb and CoTichChim like this.
  16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Con mồi sẩy là con ko hay hì hì vì nếu hay thì kiểu gì ko xin nghỉ phép, bỏ việc mà dễ gì bỏ nó được? nếu bình thường thì thôi bỏ, nhưng hay thì coi lại nên từ khi nuôi chào mào, than ...những con xảy là những con thậm trí là dở ẹc " trong đó bao gồm, chim thả, phóng sinh, hoặc nuôi trong lòng cùi bắp" chim hay thường ở lồng đẹp chắc mà ko quên lấy công thép buộc cửa lồng từ ngày đầu thả nó...và ngược lại con bổi hay mồi hay là những con dễ gì bỉ sẩy, thả hay phóng sinh.

Last edited: 13/7/11
  17. CoTichChim

CoTichChim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    199
    Tùy thôi bác ah!!!!Ý bác là em không cẩn thận chứ gì?Nếu mà phân tích cái sai của bác thì cháu phân tích như thế này: Nếu mà có cu hay là bác ko thả đi,phóng sinh,sẩy đi thì nó bị mèo,cắt,bệnh tật...và nhiều cái khác nữa thì có phải bác chăm sóc cẩn thận chưa hả bác.Vài lời của cháu nếu ko đúng bác tha cho.Thân!

Last edited: 17/7/11
    hungvcb and trandinhphuc like this.
  18. phuong_kofk

phuong_kofk Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,063
    chắc bác bắt nhầm con mồi của người ta bị xảy wa! lụp của bác sao giống của bác long nhỏ ở sài gòn wa!

hungvcb thích bài này.