Bổi chưa nổi và đang nổi - Đắc Lắc - Trà Cú - SG

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi ngo.duc.tam, 15/11/11.

1. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Bổi chưa nổi và đang nổi - Đắc Lắc - Trà Cú - SG - New update 16.11

Nhờ các bác xem và nhận xét giúp em mấy em bổi này nhé, để em có thêm động lực chăm sóc các em ý: Tư vấn giúp em về giọng gáy, nước chơi, đặc tính của từng em, cuối cùng là có lên mồi cây được không các bác nhé.
    Em số 1: Bắt ở Q2 - SG
    E này nuôi hơn 1,5 tháng, thi thoảng mới gáy, còn nhát......Sở thích chỉ ăn lúa với kê lớn, mè không ăn......Đằng trước ức có lông rối, không phải do vục đầu vào cóng ăn......

Last edited: 16/11/11
    Hodoan, PHIOMON, chuongcana and 29 others like this.
  2. vuongthebang

vuongthebang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,129
    kết nhất bộ cườm của em nó. trông cứ là lạ

3. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    theo Hùng đoán mò, em này gáy gù được đó! nhưng hơi nóng chim, chòi lồng, mình đoán giọng là thổ pha bạn ạ

chuongcana, ngo.duc.tam and junsochun like this.
  4. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    2, Em số 2:

Bắt tại Q2 - SG., Đã thúc và gáy, phân ỉa đang lỏng như e đã post trong bài chữa bệnh, nhờ các bác xem và tư vấn về nước chơi em chim này, mọi người nhiệt tình đưa ý kiến giúp e nhé....Lông lá em ý do hôm trước e bắt tay để cắt cánh nên hơi tơi tả tí và hồi đầu mới về cũng hay chòi lồng nên cườm nó ra thế các bác ạ.

5. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Bác này chơi ra hàng từ từ làm em cứ phấp phỏm chờ đợi

chimcugocong and junsochun like this.
  6. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 09:25 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:21 AM ----------
    Bác hcongthuc ơi, Em toàn chim bắt không rõ nước chơi ra sao, lại mới chơi nên up từ từ cho anh em vào xem tư vấn dùm, sợ úp nhiều anh em xem k trả lời ý............Bác xem e này chơi ra sao, bác tư vấn cho em với, nên nuôi không bác

hcongthuc thích bài này.
  7. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Hí. bác có cái lồng, lụp nào đưa lên em còn giám tham gia tý chứ chim thì em mù tịt kaka,
    Con ở trên cùng của bác có cái mắt "vô cảm" sao mà giống y trang con bổi của em, nó hay thúc lồng về đêm kinh, lúc đầu dạn sau càng nuôi càng nhát. hy vọng con của bác không bị giống con bổi "mất nết" của em.

chuongcana, proton and ngo.duc.tam like this.
  8. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Ý bác là e số 1 ý hả, e này nhà e thì đúng là nhát, mà không húc hay chòi lồng bác ạ.....Thấy e thì leo trèo lên mấy cóng ăn hay quay mặt vào trong thôi...........Em thấy bác cũng chơi lâu mà không nhận xét được à hi hi

9. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Dạ bác Thiện ơi, em đầu tiên ngày nào sáng em cũng phơi nắng lúc 6h30 đấy bác ạ........Bác bảo chim Suy là sao e k hiểu, nó ăn lúa, kê, đầy đủ cả, mỗi mè là nó k chịu ăn, khoáng chất em có mua thêm cho nó ăn hàng ngày luôn..........Phân ỉa rất to bác ạ.......
    Bác chỉ nốt cho e con số 2 nhé, chưa thấy ai nhận xét nó, e nó bị e bắt nên hơi te tua tí mong các bác thông cảm.............
    Vụ kia thì e là thành viên thôi nên k rành, hic..........Dù sao thì e cũng nghĩ Bác là người có chuyên môn sâu về Cu và cá tính.........

Em số 3: Bắt tại Q9

Gáy 2 tiếng Cúc cu.....lâu lâu thì gáy Cục cúc cu, thúc nhanh........Tiếng gáy còn bé như ém tiếng.......Mới mua về thò tay vào thì đánh lại chan chát, sau đấy thì lúc đánh lúc chạy chả hiểu kiểu gì.........Thò mặt vào thì lâu lâu rụt cổ hoặc lèo trèo trên giỏ thóc, lâu lau xù lông gù lại........Em này là em nghe tiếng e cu khác là vảy mỏ lắc đầu đây ạ...Nhờ các bác tư vấn giùm

10. junsochun

junsochun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,161
    Con thứ 2 và con thứ 3 cườm nát , lại rối tùng beng giống con của e quá .
    E nghe có câu ca : Những con cườm dắt , gáy gắt gù dai
    Suy từ đó ra mấy e cườm nát này chắc là : Những con cườm nát gáy phát tịt luôn ! =))

11. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Con T2 thì nó chòi lồng nhiều nên cườm thế bác ạ, thế 2 con 2 & 3 đáng nuôi k bác, có ưu điểm k gì k ạ

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    được con đầu thôi mấy con dưới bài bản cũng có nhưng gù yếu và bản lĩnh ko có. nếu bác rảnh bác chạy lên đây em cho bác 1 con bổi chân tím về nuôi, dạo này cũng chán nuôi cu roài, nuôi hoài có con nào chịu nổi đâu.

13. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bác Thiện cứ trêu em, bác toàn chim hay mà lại gần rừng, nuôi gì mà không nổi hi hi ..................Em thì đi làm suốt không có thời gian đi, không cũng ghé bác chơi xem bác đi bẫy chim ra sao........Bác có hay xuống SG k thì xách cho em cũng được, e mời bác bữa cà phê cám ơn

14. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác Thiện!
    Em theo dõi những bài viết của bác trên diễn đàn và bên cugay.org!Nhận xét đầu tiên của em về bác là một người am hiểu sâu sắc về cu gáy,chơi với bạn thì rất nhiệt tình không toan tính vụ lợi.Nhưng bác thẳng thắn quá,những gì kg thích hay kg vừa ý là bác tranh luận đến cùng.Nhưng nói chung em chưa gặp nhưng vẫn thích cá tính của bác.Em xem bên cugay.ỏg thấy bác tranh luận sôi nổi lắm,bác đã biết người ta nói kg đúng thì tranh cãi chi cho mệt?mong có ngày giao lưu với bác!

15. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Thực ra thì em cũng qua bên đó dạo vài vòng xem sao nhưng đáng tiếc, sân chơi ko có thực nhưng lại quá quan trọng cấp bậc. mà những thứ bậc cao nhất chẳng biết mịa gì, toàn ngồi sàm balap làm ae mới chơi ko hiểu, ko rõ, cứ như ma trận ấy. dù sao thì sân chơi bên ABV này hội tụ được nhiều ae, cao thủ có kinh nghiệm và có tình. dù rằng một gia đình, xã hội ko có gì là suôn sẻ nhưng đó là những khía cạnh cuộc sống. sự đấu tranh làm cho cuộc sống, thú chơi ngày một tiến bộ và xích tới gần nhau hơn. cũng như việc tuyển mồi và bổi, nếu cứ ôm khư khư con mồi thì làm sao biết thiên hạ nhiều con mồi con hay hơn, nếu như ko đi khắp nẻo đường vùng miền gác cu thì lam sao biết để so sánh chim nơi nào hay, chim nơi nào tốt. chúc ae mới chơi được gặp và học hỏi những lớp người đi trước có kinh nghiệm và sống hết mình ..thú chơi là nghệ thuật, cuộc sống là có hạn tình người là ko bờ bến.

16. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Bàc Gò công vào cho e vài lời phán xét đi hi hi

junsochun and chimcugocong like this.
  17. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    nhớ lời một cao thủ có nhắc: ae mới chơi cu ko có tý kinh nghiệm dắt lưng thí cứ chú nào mình dài, chân to, ngực nở, lưng gù, hai bên quy cánh đều, dày và mỏng là bắt tới mà nuôi. chim đã hay thì cái gì cũng đủ, bài bản, gù nhiều, chuẩn chim và êm lồng. nếu thiếu một vài điểm cũng ko tệ lắm đâu vẫn là con chim khá đáng công đãi lúa. người nào hót càng hay người đó càng ba xạo đó ... ngại quá!

hcongthuc, bdbird, cucucucu and 5 others like this.
  18. ngo.duc.tam

Thích đã nhận:
    5,489
    Cái này a Thiện nói chuẩn k cãi được, mà e chỉ thắc mắc quy cánh dày và mỏng ý....Theo e hiểu là quy dày xếp đều là tốt.....Mà trước có mấy người nói về vụ lông mỏng thì tốt , mà e nhìn thì k biết phân biệt sao là lông mỏng, sao là lông dày cả............Mà vì sao dày lông lại không tốt hả anh

19. chimcugocong

chimcugocong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,379
    Chào bác Tâm!
    Em cũng như bác Thiện,con số 1 chơi được,lẹ miệng ,có gù phóng,nhưng ngực hơi lép chơi sẽ kg bền,kg đều kèo.Nhưng thành quả của mình bắt được thì nên nuôi thử để chiêm nghiệm xem!

20. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    lông mỏng có nghĩa là đóng khít, nhuyễn và ôm sát , những lông quy nhỏ đóng dày ra tới đầu cánh là những con chim chơi rất bền và thường là chim bài bản. cấp mình to cộng thêm lông mỏng ôm sát, chân bự thì nó cứ chơi từ sáng tới chiều cũng ko xuống sức.
    nếu ngực lép thì chòi lồng, lội bội và yếu gù... nếu chòi lồng thì cấp mình dài, nếu leo lồng là cấp mình ngắn cứ thế mà ráp... bộ cườm phải là tiêu chuẩn hàng đầu, dày cườm, các hạt cườm phải đều như nhau, đóng thành kẽ chỉ thế mới đạt, khổ cườm phải cao chơi mời được nhiều kèo và kéo gù mới siết và nhiều hơi ... bí mật ko tiết lộ nữa he he he

Hodoan, zNavy, hieukape and 12 others like this.