bổi của mồi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi ngưuca thíchcu, 6/5/13.

1. ngưuca thíchcu

ngưuca thíchcu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,468
    nhiều ae đã nói mồi hay mồi sát...mà chưa dc tới đâu=))...nay cho thêm cái này cho nó tới đâu thì tới=))...con mồi bắt bổi 10 con thì 8 con đã đáng nuôi và 4-5 con ra mồi ....có gì khác biệt với em mồi bắt cũng 10 con mà chưa chắc gì dc 1 con ra mồi...mời ae có gậy có cuốc có xà ben có mỏ lếch gì cũng mang ra bửa cho nó xôm:laughing::laughing:...còn em chuẩn bị nồi trà múc chờ các bác:laughing::laughing:

Last edited: 6/5/13
  2. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    hồi nhỏ đi học bài toán khó nó mới hay ..mà làm đc bài khó thì phải thật nhuần nhuyễn....mà nhuần nhuyễn thì phải làm nhiều...còn mấy thèn thông minh nó vẫn có thể mường tượng đc hướng đi theo lối tư duy của nó,,,,còn đáp số thì chắc chắn ko chính xác...!
    đây đúng là chủ đề hay...!
    anh nói mơ hồ quá...phải cụ thể là con mồi bắt đc 10/20 con bổi...thì trong con kia chọn 10 con bổi tốt..con kia chọn 10 con bổi kém...hihi

---------- Post added at 09:45 PM ---------- Previous post was at 09:42 PM ----------

những con mồi gù siết nhưng thong thả không dồn dập thường những con mồi bắt bổi nuôi dc...chém gió có cơ sở

3. kiencu_vt

kiencu_vt Active Member

Thích đã nhận:
    194
    ^^! HE he khổ nỗi em có chú mồi từ đầu năm tới h bắt dc tầm hơn 30 chú bổi mà vẫn chưa lựa dc chú nao để nuôi

4. tdj_phan

Thích đã nhận:
    2,654
    cái chủ đề này thì nó hay thật nhưng nó đòi hỏi nội công nhiều quá...ko có nội công như em vô đây đoán già đoán non có mà tẩu hỏa nhập ma hết...=))
    người chơi có kinh nghiệm luôn để ý nước đấu của bổi khi nhập tàn và cái thú của món chơi này cũng là ở đây...và chon nuôi hay k cũng ở chỗ đây....như vậy thôi anh luyện nội công đi anh phi có vẻ thích khẩu quyết nhỉ...!=))

thinhkocom, hungvcb, ancugay and 4 others like this.
  5. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    gần đúng nhưng chưa dc uống trà đợi đông đông ae múc luôn một thể=))... làm mà k đúng đáp số là tự biết trật rùi phải quay lại ngay k thì peng peng sắp hết giờ 15' gò bài...nhưng lúc này mình đua chém thì tuột quần=))...đâu cần nội công chỉ cần tâm thui....
    xì cho một cái khẩu huyết h7n9 nè=))...con vảy gà chân vuông nó đó một con....mời các bác tiếp đê

thinhkocom, hungvcb, ancugay and 3 others like this.
  6. tdj_phan

Thích đã nhận:
    2,654
    30 trên bao nhiêu bạn nếu 30/35 thì chắc chắn có con đáng nuôi..còn nếu 30 trên 60 thì ko nên làm mồi..
    ví dụ vầy thôi anh phi muốn tìm con chim bắt đc 10/20 con đều nuôi đc....thay vì vậy anh cứ tìm con bắt 20/20 con rồi chọn 1 con trong số 10 con nuôi đc..kaka...chẳng phải suy ngẫm cho tỏa hỏa nhập ma anh...!=))
    nói nhỏ đủ để mọi người cùng nghe nghen..em có bí kíp nhìn con mồi bắt đc 20/20 đó các bác nào muốn học nghề cứ pm tin nhắn riêng...=))=))=))

thinhkocom, hungvcb, ancugay and 4 others like this.
  7. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hơ hơ, em đoán mò chắc nó khác biệt ở chỗ chim mồi 1 (hay): To nhưng ngắn, chim mồi 2 (dở): bé nhưng dài. Cả 2 cùng sát Gái như nhau =))=))=)) Cuối cùng là khoản cu thủ cầm mồi. Luyện bóp chim nhiều nên cháu nó bé tí xíu thì có cầm mồi 2 đi oánh vẫn bắt đc nhiều bổi ngon còn ko luyện mấy thì trời sinh ra nó To thía mồ thì có cầm mồi 1 đi oánh cũng chả bắt đc bổi ngon mấy =))=))=))

8. kiencu_vt

kiencu_vt Active Member

Thích đã nhận:
    194
    ^^! có mà tặng mấy ae chơi cùng hết rùi. trong đó có 1 chut gù voi chút mồi đất 3h mới bắt dc

9. tdj_phan

Thích đã nhận:
    2,654
    thì ra là anh Kiên..chơi mồi đất thì khó chọn bổi lắm..vì nước đánh của cu gáy chủ yếu ở trên cây

10. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    sặc các bác chém kinh quá...tiếp đê...cái này em nói là nếu trong 10 bổi chọn tùy thích của hai con mồi đó bắt thì có hơn nữa số ra mồi còn con kia thì có khi tới nó già cũng k để lại một con nào ra mồi cầm cho nó sướng...còn cái vụ luyện cu luyện trim thì luyện con nào chả ra....mà đợi nó ra người ta xong phim bà nó rùi=))...20/20 nghe fe quá ...để chừa lại đê k thì chít giang hồ hiểm ác...a mà có bí kíp đó cũng k dám luyện đâu vì nó hại người ta quá=))

cucuom, thinhkocom, hungvcb and 4 others like this.
  11. kiencu_vt

kiencu_vt Active Member

Thích đã nhận:
    194
    ^^! khổ nỗi đánh cây thì chim ko giám chung tang e ah .a đánh cây thi toàn bắt bím bip voi bù cắt thôi .

thinhkocom, hungvcb, ancugay and 2 others like this.
  12. tdj_phan

Thích đã nhận:
    2,654
    con mồi nó bắt 20/20 con còn ta chỉ việc nhìn thôi mà anh...như vậy em ko cùng cách tư duy với anh rồi..10 con bất kì nhưng con mồi đó xác suất bắt bổi như thế nào chứ anh..chứ 3 cái thứ gù chưa tới 10p lâu lâu gặp bổi căng đá..bắt..đôi khi cũng có chim ưng ý...chắc ý anh là con mồi kén bổi..nó chỉ bắt chim hay thôi thì ok...cái này thì nó lên tầm thạc sỹ cao học thèn em chỉ mới có bằng tiểu học cu gáy và đã tốt nghiệp đại học chém gió của trường đại học xã hội nhân văn...

13. ngưuca thíchcu

Thích đã nhận:
    1,468
    mồi tạo ra mồi khác với mồi tạo ra bổi...có con hay nhưng nó k để lại đàn em....nên vì sao người ta tuy có mồi hay rùi mà cứ phải tìm mua mồi hay bổi lở chơi...anh đi mua chim hay hỏi cho tận tường con nào bắt nó xem dòng chim con đó bắt ra mồi như thế nào...vì nhìn chim đâu phải một sớm một chiều...con chim hay nhưng tính cách nết nó đã thay đổi khi ở với chủ nó giống tính chủ...mình phải xem nó về mình nó sẽ ra sao...cái nết đánh chết cái đẹp mà

14. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Theo em thì bác nào nói đều có lý một phần, bổi thì còn tùy, đi cả vài năm chưa gặp được con hay ngoài rừng thì có mà mồi trời cũng chịu. tuy nhiên muốn đánh giá mồi qua bổi thì phải có các cuộc điện thoại hoặc ngồi chém gió: "Anh ơi con này, con kia chơi hay quá mà mồi của em, mồi của thằng a, thằng b... đều chịu thua nó rồi, con này chắc chỉ đưa con của anh vào mới xử được nó... thế nên hôm nay mạo muội nhờ anh vô rừng cùng em một chuyến, hay là chỗ anh em tin tưởng anh cho em mượn mồi của anh bữa nhe?" thế là cơ bản đã có người công nhận "con của anh" là hơn mồi của em rồi hehe

15. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217
    em chém tý nhé : nhiều khi có vùng toàn chim hay mà khi đánh về chẳng ai có thể nuôi lên mồi được, các bác tính sao ?????????????????. Còn có con chim mồi đểu đểu đánh ở vùng chim dữ , con nào cũng vài 3 tháng lên mồi các bác tính sao ? .........................Chẳng nói trước điều gì , có con mồi hay đánh được nhửng con bổi hay mà khi đánh về con bổi bể luôn ko lên mồi được ? Bác chủ thớt cho em mượn hòn đá mài 1tý rìu em hơi cùn .

16. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400

Ông kễnh về đê chém gió linh tinh, mồi hay thì bắt bổi hay, chủ hay hơn mồi thì bắt được bổi ra mồi, còn như ae mình cùi bắp đếch nuôi được con bổi mẹ nào ra mồi, toàn vác tiền đi mua. mai đưa anh con lộc quang nuôi nhá, chú mày đòi chim của anh về hết rồi, anh lấy giề anh chơi.

17. ancugay

ancugay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14,551
    Chú Thức có quan điểm rất hay! Anh ủng hộ chú. Trong nam anh em gác cu ở rừng núi và bổi bắt được đều là bổi già rừng. Còn ngoài HN bọn anh đi gác cu toàn là nhà cao tầng bổi đa phần là bổi xổng. Bẫy về thả vào lồng nuôi là đấu với mồi ngay, nuôi 1 tháng ra mồi luôn. Do vậy bắt được nhiều bổi hay ít bổi, bổi ra mồi hay không khó nói lắm! HN còn có cả mồi xổng nữa cơ??? hihi...!

---------- Bài viết thêm vào lúc 10:34 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 10:22 AM ----------

Chú Long cho anh ké tí...! Anh thì cứ thích con mồi nào bắt được cành nhiều bổi càng tốt hehe. Còn chơi âm giọng và bài bản thì thiên về chơi gáy đấu. Có những con mồi chơi bài bản làm cho chủ nghe mê ly nhưng đi mãi không bắt được bổi hoặc bổi về nghe sợ quá té sang con yếu gù sa cầu máy cánh và nhẩy thì chú thấy sao?! Hơn nữa chỗ anh chỉ đi đánh tranh thủ ngày nghỉ hoặc cuối giờ chiều nên yêu cầu mồi bắt càng nhanh càng tốt còn về không tối mất haha...! Thanks chú.

18. Đồng _ đen

Đồng _ đen Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,217

Quan niệm của em cũng vậy , đã đi là phải có bổi đem về , cứ xách xe đi rùi về không thì đi làm gì , vui thì vui chứ nhưng có quà thì vui hơn hề hề . Em nói với Bác chứ nhiều khi chạy xe 60 -70 cây số mà về không thì ....khỏi chơi cu cho lành .với em mồi hay thì phải bắt được những con bổi trận ( trận mà phải hay )

19. hungvcb

hungvcb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,284
    Hôm nay mình hóng hớt tí nhé !
    Chơi cu ai lại kết nhất gù, cựa là gù, sạc cũng gù, gù từa lưa hột dưa, gù la lếch, gù cho bổi chịu chết. Như thế sẽ xảy ra hai trường hợp : 01 bắt bổi, 02 bổi dọt. mà đã bắt bổi thì chắc chắn rằng em bổi này không phải tay vừa ( vẫn thu con mồi ) vì chịu không nổi phải vào đá mặt lụp, mình khoái cách chọn chim của cụ Thiện BL. Còn nói hay : ôi muôn trùng tuỳ theo sở thích của mỗi người. nhưng như cụ Đồng đen nói đi phải bắt được chim mới vui cũng có lý, đi hoài không vẫn không cũng nản thật. Qua thực tế nhận thấy chú cu nào vào rừng cứ phóng, rước ầm ầm, gù nhiều, thường xuyên thì sẽ rất rất sướng đấu đáo vô cùng hấp dẫn, nếu không bắt được chim vẫn sướng, mà bắt được thì huấn luyện miết cũng lên mồi thôi. vài suy nghĩ thiển cận mong các cụ cho ý kiến thêm. một cách cuối cùng nếu kết chú đó về nuôi huấn luyện lên mồi thì bắt đất là ok

20. tonkienxuong

tonkienxuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    550
    hehehehhehe, mỗi người 1 quan điểm, người thì thích đi nghe chim mồi mình làm ngoài rừng với bổi, người thì thích khi về là phải có quà, em thì thích cả 2 tiếc rằng chưa có duyên với con mồi nào hay, còn chuyện bắt bổi thì cũng ham nhưng chủ yếu là bổi dở, về gù sạc, 2 sạc là nằm lưới nên thấy cũng chán.
    nhiều khi ngủ nằm mơ thấy con Bể của bác thanhchim mình được sở hữu! Đúng là ước gì!