Bổi của Trung_sgtvt

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi trung_sgtvt, 17/10/08.

1. trung_sgtvt

trung_sgtvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    Thể theo yêu cầu của bác Huanpham, hôm nay xin up lên vài tấm ảnh để các Bác xem chơi.

Em này dán 2 bên cánh:[​IMG]

Last edited by a moderator: 27/10/08
    giothoc thích bài này.
  2. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Bác post hình nhỏ quá nhìn không được rỏ lắm.
    Cái này gọi là điểm cánh thì đúng hơn Bác Trung ơi, Nhưng Em này chơi tốt á, gáy lớn tiếng, nhanh miệng lắm phải không?, cố lên nhé, khi nào bắt được bổi thì hú AE ra đó làm một bữa đi.

3. trung_sgtvt

Thích đã nhận:
    477
    Chao bác Huanpham, ừ em này có lông trắng ở 2 bên cánh ấy mà. Minh cũng không rõ gọi là gì. ở ngoài minh thì gọi là dán cánh hoặc là bướm cánh. Không biết các nơi khác, có cách gọi nào khác hay không nữa.
    Minh sẽ chỉnh lại kích thước rồi gởi sao.
    Chào!

4. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    em thì chẳng biết coi tướng chim nhưng mà thấy cũng đẹp. Hehe. Mà em cũng có nhìn chim đâu, toàn nhìn thanh long nhà bác Trung thôi. Hihi.

5. Huanpham

Thích đã nhận:
    3,744
    Chim gián cánh mà trong Mình gọi thì phải có cọng lống ống lớn ở giữa cánh chim, nó làm cho csnh chim khi được kéo dan ra thì bị chia làm hai phần (thông thường nó mọc một, hai hoặc 3 cọng gần đoạn khuỷn cánh ấy.
    Nhưng mà Chim của bác vậy là nhất rồi, Em đang nuốt nước miếng đây nè =)) :x:x
    @trung-sgtvt : bác chỉnh hình lại làm EM bị hớn (nhìn lổ mũi EM này không được lớn vậy mà bảo là lớn tiếng - nhầm).

Last edited: 17/10/08
  6. trung_sgtvt

Thích đã nhận:
    477
    To Huanpham: Em này còn nhỏ lắm, mới gáy gọi mấy 3 tháng nay, trước đây chưa nghe gáy trận (thúc). Tuy nhiên điều bấc ngờ mới xảy ra lúc sáng nay.
    Trong lúc ngồi nhâm nhi tách trà, mắt đang nhìn về một điểm vô định trên cánh đồng Thanh long xanh mượt mà lòng cảm thấy nhẹ nhàng, phấn chấn trước cảnh bình yên nơi thôn làng, màu xanh của đất trời, của sự sung túc và hi vọng; xen lẫn vào đó là thứ âm nhạc mà minh không thể thiếu mỗi ngày (trừ trường hợp đi công tác) là tiếng cu gáy nghe rộn rã nhưng êm đềm, đượm buồn nhưng nhẹ nhàng, thanh thản. Trong lúc, đang thả hồn theo mây, theo gió bổng nhiên tôi giậc thốt mình vì tiếng Cù cú cu, cù cụ, cù cụ, cúc cu cu, cù cụ, cù cụ....vv làm 4, 5 sạc phát ra từ hướng chú bổi dán cánh mà các bạn đã thấy. Tôi vừa mừng, vừa hồi hộp chạy ra xác minh lại. Đúng là hắn rồi. Tôi như muốn la lên vì sung sướng. Phải chăng đó là một trong những điều làm cho thú chơi càng hấp dẫn.
    Vài điều tâm sự gời đến các bác. Thân chào!

7. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    bác Trung sửa lại hình thì em mới thấy con bổi này đẹp quá, tính ra thì cu Bình Thuận cũng đẹp quá đó chứ. Theo em thấy khu vực Bình Thuận chơi chim gáy rất nhiều ( Hàm Tân, Phan Thiết, Đức Linh..) mà không hiểu sao chẳng thấy các bác ấy tham gia diễn đàn nhỉ ? Nếu mà thêm được vài anh em nữa không khéo lại lập thêm được một hội ấy chứ. Hihi. Chúc mừng bác,

8. Ong lai do

Ong lai do Well-Known Member

Thích đã nhận:
    41
    Hi bác Trung, hihi cùng tên với em. chú này trông ngon quá, tướng ngon mà chắc thịt cũng ngon :D
    Nuôi chim, mà một ngày bỗng dưng nó cất tiếng ca thì sướng không thể tả được.Chúc mừng bác có chú chim hay.

9. AIR GUN

AIR GUN Hội cu gáy ABV Đồng Nai

Thích đã nhận:
    2,354
    Chim đẹp... chim đẹp. cái này là bướn cánh thì chính xác hơm. bác cáo các bác chủ chim đẹp hơn chim nhiều:D. Bữa nào up cả chủ chim cho mọi người chiêm ngưỡng nhe:applause::applause::applause:

10. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    chim gián 1 cánh như vây thì lúc trước minh có cầm 2 con rồi . mai rừng lắm mà của bác gián điểu cả 2 cánh thi tuyệt lắm ,chưa thấy lần nào. chim bác chắc là gù phóng dữ lấm .chúc mưng chúc mưng.

11. trung_sgtvt

Thích đã nhận:
    477
    Xin chào Bác, ở Bác nói đúng đó; ở Bình Thuận chim gáy khá nhiều, anh em chơi chim cũng nhiều (tính trên mật độ dân số) kinh nghiệm chơi cũng khá phong phú. Tuy nhiên, ở đây các Bác chơi theo kiểu truyền thống, trao đổi thực tế là chính, đa phần các Bác ấy không có điều kiện tham gia diễn đàn như anh em mình. Đây có thể coi là một thiệt thòi của diễn đàn. Trong thời gian tới mihn sẽ cố gắng khai thác, chia sẽ nguồn kinh nghiệm quý báo này.
    Mình cũng nói thêm, ở địa phương mình ngày nay chia làm 4 trường phái rất rõ rệt:
    1) Trường phái truyền thống: Dù ai nói ngã nói nghiêng, các Bác ấy cũng chỉ chơi lục sập (lợp bằng lá) truyền thống. Trong số này, có trẻ, có cao niên với quan niệm chơi chim chủ yếu là thưởng thức cái hay cái đẹp, cái hấp dẫn, hồi hợp của thú chơi không quan trọng lắm việc bắc được bổi hay không, miễn sao chim mồi của mình có môt trận đấu ra hồn, đẹp mắt (tất nhiên nếu bắt được bổi thì càng tuyệt vời)
    2) Trường phái cách tân: Anh em này thì chơi nốt, đờn cò có, mồi đất có, lụp có. Họ cũng có niềm đam mê, cũng yêu nghệ thuật, cũng yêu cái hay cái đẹp và tất nhiên là yêu luôn cả tính hiệu quả.
    3) Trường phái hủy diệt: Dật lưới, súng hơi và ác độc hơn cả là dùng thuốc độc (loại dùng súng hơi và thuốc độc có nhưng ít thôi). Vào mua khô, mỗi ngày các Bác dật lưới bắt trung bình từ (10 - 20)con. Nếu minh làm bài toán nhỏ 15con*30ngày*6tháng= 2700con/người. Tuyệt chủng là cái chắc.
    4) Trường phái "hầm bà lằng": (dân số ít thôi) Trường phái này không bao giờ sở hữu được chim mồi hay, chưa bao giờ có tình yêu với chim gáy; tình cảm, sự tôn trọng giữa con người với con người. Hoạt động của trường phái này chủ yếu dựa trên năng khiếu tâng bốc và chút nhẫn tâm. Mục đích của trường phía này là lợi dụng chim gáy, sự đam mê của người chơi để trục lợi. Hãy cẩn thận, coi chừng bị dụ ~X(.
    Thân=;

Nhan dip đây mình đưa thêm em mới bắt ngày 02/9/2008 lên cho anh em xem thử:
    (em này bắt về được 4 ngày là gáy gọi rồi)

12. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Chim giọng thổ có tiếng đồng. gù ngắn nhưng tương đối siêng gù ( mỗi đạt gù khoảng 5-7 tiếng), thúc tương đối nhặt nước nhưng trơn không có lèo ( nhìn không rõ lắm nhưng cố đoán vậy bác Trung nhé!)
    rất bền chim khi thi đấu! có thể nuôi và tập làm chim mồi!
    Bác xem đúng được mấy % nhé!
    Chúc bác vui!

13. huycdn

huycdn Active Member

Thích đã nhận:
    78
    Mạn phép các bác em thử đoán em này tý vậy.Em này giọng còi pha,gáy vang,ít gù phóng,mau miệng nhưng trơn...( không biết em đoán có đúng không nữa?được bao nhiêu % hả bác:confused:)
    Thân chào bác!

14. Huanpham

Thích đã nhận:
    3,744
    Con này nuôi được đó bác, như Bác NAMNHI đã nói thì dù ít gù nhưng khôn chim đó.
    Em này chơi tốt á. khoản 6,5 -7 điểm theo đánh giá cả Cá nhân Em.
    Thân

15. trung_sgtvt

Thích đã nhận:
    477
    Xin cám ơn các Bác đã có lời nhận xét. Nói thật thì mình cũng không rõ lắm về em bổi này nên rất phân vân có nên nuôi hay không. Không biết giọng gáy gọi thế nào, không biết nốt gáy trận ra sao chỉ nghe tiếng gù. Chuyện là khi treo chim mồi lên có khá nhiều chim rừng kêu nên không xác định được em nào sáp tàn, khi em này không gáy trận mà chỉ gù. Mới đậu vào ngọn cây đầu tàn cây em gù khoảng 3 – 4 sấp rồi chuyền xuống nhánh giữa tàn gù tiếp khoảng 5 sấp, sau chuyền vào nhánh thế rồi gù tiếp khoảng 4 sấp rồi nhảy thẳng vào lồng. Bác Namnhi nhận xét khá chính xác em này gù ngắn (khoảng 7-8 tiếng), có khả năng sẽ siêng, chơi nhanh (thể hiện qua nước gù) mau nổi (lông mướt bóng – chim tơ, sung mãn) dó cũng là lý do mình giữ lại tới giờ này.
    Thân chào!

16. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Theo banchu tôi, con này gù thì hết ý rồi, nói thật con chim này không bao giờ có dặm, nếu có thì rất rất ít.... chỉ nước rước thôi, chúc mừng bác, nhưng tiếc rằng không thấy chân nên mình không thể đoán có rước xa dầy hay ít thôi, nói thật con này rất khó tập để ra mồi, điểm này bác phải cẩn thận, đừng để "đấu" bất cứ chim mồi nào khi nó đang sung, tốt nhất là bác nuôi nó riêng ra....khi nào nó xuống cầu mấy cánh thì bác nên sang lồng chơi luôn, khi ra mồi chim này gù nhấp nhấp chứ không gù lèo dài, nhược điểm em này, chơi ngắn ngày, và hay xuống tiếng khi đấu.... ưu điểm khi nó mở miệng thì chim bổi sẽ về nó trước

Thân,

17. trung_sgtvt

Thích đã nhận:
    477
    Thú thất với Banchu mình mù tịt về cái vụ chim có rước hay không chứ đường nói gì đến chuyện rước dày hay thưa. Nghe Banchu mở lời mình hết sức cám ơn, mình sẽ sớm chộp thêm vài tấm về cái chân rồi nhờ bác đánh giá giúp Trung nhé, tiện thể Banchu chỉ dẫn anh em về chủ đề "chim có rước hay không và rướt như thế nào luôn nhé"
    Xin cám ơn; Thân,

18. cudat

cudat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    632
    chào bác trung. bài bác viết hay lấm. cái trường phái thứ 4 mà bác nói ở đâu cũng có,chúng ta thương cho những a e mói vào nghề .ai cung vây mới chơi là bi chúng hêt.minh củng vậy dì ngày xưa đâu có diển đàng như bây giờ đâu. vậy chúng ta cần lên án trường phái nầy đi.chỉ cho những a e nào muốn học hỏi thì cứ vô diển đàng hỏi và học. đầy đủ những thông tin hết..thân chào.

19. banchu

banchu Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    7,978
    Đây là tiếng địa phương thôi bác à:
    Rước xa: rước phóng, rước khống.... gù khi không có chim, hoặt nghe chim gáy phía xa xa, thì mồi đã gù vài lèo rồi.... mồi có nước này thì thông thường chim bổi nhập cội ( tàng ) nhanh nhất.
    Rước gần: rước cội, gù gần.... khi chim sạc qua, hay là mồi khi đấu với chim bổi nhập tàng thì mồi gù dập dập, gù hoài cho dù thấy hay không thấy bổi. Mồi có nước này... làm cho bổi thốn chim, và rất dễ lên thế và gù đấu với mồi.... đích cuối cùng... pụp.
    Nói tóm lại " rước" tiếng miền trung nghĩa là gù, nhưng không phải gù đấu. Chim mồi có nước này, thì đa số gù đấu nhiều và ít khi xa cầu mấy cánh ( cũng có nhưng trừ khi nó già), mồi có nước rước thì đa số nghệ nhân đánh giá rất cao về khả năng rất sát bổi cũng như hào hứng trong lúc bẫy.
    Một con chim thổ to con, tốt tiếng, có tiếng gù êm, và có nước rước trong, rước ngoài dày ( nhiều), thúc (gáy trận) chậm chậm cũng được, thì quả là điều mơ ước của banchu tôi.

Thân,

20. trung_sgtvt

Thích đã nhận:
    477
    Hình như từ được sử dụng ở Ninh Thuận và Bình Thuận cũng giống nhau, ý nghĩa giống nhau. Nhưng cái trăn trở của Trung tôi là làm thế nào để khi nhìn bổi mà biết được có rước hay không, và rước như thế nào thì đúng là quá khó. Nói thật với Banchu, Trung tôi chơi cu cườm mới chỉ tròn 1 năm nhưng nhờ sự chỉ bảo tận tình của anh em trên diễn đàn cũng như ngoài thực tế minh học cũng được một số điều. Tuy nhiên, về cái món rước chỉ là con số 0 và chắc phải nhờ đến Banchu nhiều rồi. he he
    Xin cám ơn Bác trước nghe!

He he, và hình như Trung tôi đang sở hữu một em có đặc điểm gần giống như vậy. Em này chỉ là bổi thôi, mới bắt được 02 con.
    - To con vừa phải;
    - Giọng thổ, gáy to nhất hội (đặc biệt khi vào vùng núi đá), tiếng rất vang;
    - gù cực êm + dài (khoảng 12 tiếng/sấp gù) và mỗi tiếng gù cũng được kéo khá dài;
    - Khi nghe chim rừng gù mái (dù ở xa nơi treo lụp) vẫn gù lại 1 sấp;
    - Thúc khá nhanh, đảo giọng;
    - Kèm không nhiều;
    he he...
    Nếu Bác muốn, em đưa hình lên cho Bác kiểm lại thử có đúng như ý Bác không.
    Thân!