Bổi dẫn nước mồi

Thảo luận trong 'CHIM CU GÁY (Streptopelia)' bắt đầu bởi cugay_nghean, 24/7/11.

1. cugay_nghean

cugay_nghean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    585
    tình hình là hôm nay đi bẫy cu gáy em gặp trường hợp hơi khó chịu các bác ah. đây là lần đầu tiên em đi gác gặp trường hợp này .con bổi rất căng .nó gù quá trời luôn lần đầu con mồi còn dám đấu lại ,về khuya thì mồi bắt đầu thua nước bị bổi dẫn từ đầu đến cuối . mồi ko gù lại nữa chỉ lội lồng thỉnh thoảng đứng im. con bổi đậu trên nhánh thế hễ thấy mồi nhúc nhích là làm tới ,gù điên đảo. lát sau nó chuyền sang cây bên cạnh đứng thúc . mồi mở miệng thúc nó lại gù liên tục. tình hình bất ổn em hạ mồi sợ bể mồi các bác ah. làm cách nào để bắt con bổi này hả các bác mong các bác chỉ giáo, giúp đỡ em. em xin cảm ơn![-(

2. huaquoctoan

huaquoctoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    668
    zậy là bổi hay hơn mồi rùi
    theo em thì anh đổi mồi hay mượn mồi gác lại đi!!!
    muốn bắt đc bổi hay thì mồi phải hay và khôn mới đc anh ơi!!
    thân:D

3. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Mượn được chim mồi(vẫn đem chim mồi của bạn theo phòng hờ có lúc dùng nó) khác của bạn chơi trong hội chim gáy già gù hơn để đánh thì sẽ có khả năng bắt được chim bổi này ngay ngày hôm sau(để lâu quá qua thời điểm bổi hết căng và sung hoặc đánh bẫy nhiều lần bổi không nhảy bẫy nó sẽ nhờn lụp), còn trường hợp không mượn được chim mồi bạn có thể đợi lúc chim mồi của bạn thật sung đem đi đánh bẫy lại, nhớ treo lồng mồi ở cây đánh bẫy có ít nhánh hơn(hoặc bỏ đi bớt nhánh) quay mặt lụp hơi nghiêng(nhưng đừng quá nghiêng chim chim bổi sẽ nhảy hụt bẫy) so với nhanh thế khoảng gần 45 độ cho bổi thấy mặt chim mồi ít lại(khoảng nữa mặt lụp) hoặc chỉ dùng nhánh thế trên đấu lồng hơn 30cm-40cm so với cầu tử, bỏ các nhánh cây ngang, nhánh cây bên dưới lồng cho bổi không nhảy được các nhánh này, chúc bạn thành công

4. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Mồi của bác chưa đủ tài để bắt nó đâu! (có thể do tố chất con chim, có thể do mồi chưa đủ kinh nghiệm không ngoan mà ít nước đánh, gặp những con bổi như vậy thì tôi thấy trong thực tế là chưa chắc chim mồi gù nhiều đã bắt được nó, cần thêm những nước khác, tiếc là ở xa bác quá, nếu ở gần mặc dù mồi lỡ, ít gù nhưng cũng muốn tham gia giúp bác để thử sức mồi, sức mình!) nhưng nếu có cách gì mà bắt được nó thì tuỵêt quá!
    Nếu không bất tiện, xin bác vài kiểu ảnh chim mồi để ngắm nghía chút (xin bác PM thôi nhé!)
    Thanks!

minh vũ, bachua, lepa and 19 others like this.
  5. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Đúng như bác Namnhi nói mồi gù nhiều chưa chắc bắt được những con bổi loại này, nhưng cứ thử xem sao, mồi gù nhiều có thể bắt được chim nhanh nhưng chưa chắc bắt được chim hay và khôn, đúng là cần thêm những nước chơi khác của chim mồi lồng như kèm dập(thúc một tiếng-gù một tiếng, gù xen lẫn, thúc-gù, đảo nước chơi khi chim bổi ngưng đấu,....) thì sẽ bắt được con bổi này với tỉ lệ cao, tôi đã từng gặp một con bổi thổ pha đồng già gù và đã nhiều có nhiều loại mồi đánh nó mà không được nhưng khi tôi mang con mồi thổ với nước chơi rất đằm và chơi đảo nước liên tục: thúc gù, gù, gù-kèm,...kể cả xù lồng, dở cánh đi quanh lồng, lúc con mồi không gù cũng không gáy thì chim bổi nhảy bẫy sau hơn 1 giờ đấu, nó nhảy bẫy giữa trưa nắng nhưng không nhảy từ nhánh thế mà nhảy từ nhánh treo móc lụp vào bẫy.

6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào Bác Nam Nhi và các annh em!
    Em đi bẫy và đã trinh sát trước một cội đẹp (có chim cu nhưng không rõ có lờn lụp hay không), tới chọn cây chọn cành treo lụp, chưa kiếm được chỗ núp thì mồi đã gọi phà phà. Nghe mồi gọi, bổi về ngay (bay về hai con xiên qua cây treo mồi), lượn lại hai vòng và về đậu cây gần đó cách khoảng 70 m. Tuy nhiên bổi không trả lời một tiếng nào mặc dù thấy bổi bay về mồi chuyển qua gáy trận và giọng mạnh mẽ hơn sẵn sàng nghênh chiến. Mồi gọi hơn 20 phút mà bổi vẫn không trả lời.
    Em nghĩ chưa đúng cội, tiếp tục di chuyển lại mồi lại cây sát chỗ bổi bay về. Lần thứ 2 này sau 3 phút gáy gọi là bổi lại phạch phạch bay về (bay ngang chứ không bay kiểu phi lên trời), và cuối cùng lại một mồi độc tấu.

Em xác định đó đúng là cội của một cặp cu (con trống to và đẹp mã lắm), nhưng không hiểu sao lại có hiện tượng như vậy nhờ các anh em và bác trả lời giúp, em mất cả buổi sáng với nó và ra về ko. Em quyết đợi lần sau và trục xuất bằng được em trống khỏi cội đó mới được.
    Em băn khoăn hai ngày nay không biết là do nguyên nhân gì?
    - Do mồi gắt quá?
    - Do bổi lờn lụp hoặc chưa căng?
    - Do không đúng cội
    Hay do cái gì khác vậy các bác?

Cám ơn các bác !

Last edited: 25/7/11
  7. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...vui quá...cái này mà bác hỏi cụ Nguoidaugio là đúng hệ luôn ...gọi là đồng cảm hehe
    bác camnampvt nói đúng,kiếm con già gù gác thử coi xem sao...
    nếu nó đè luôn thì kiếm con siêu gù vô bắt
    nếu mồi gù đè nó tắt luôn thì ...em theo bác Namnhi đấy ạ.
    hehehe

8. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Cái này hay à nhen.... Như thế này các Bác ơi... Gặp mấy trường hợp này rùi... Vì thế mà cứ tìm mồi, tìm mồi, và tìm mồi..... Tìm dài dài luôn.... Và đến 1 lúc nào đó con bổi sẽ nhảy 1 cách lãng xẹt ko giống ai, hoặc sẽ có 1 ngày có 1 con mồi thu phục được nó.... Ôi con mồi quá hay giá phải cao trên 5 chai và rồi cũng con mồi đó đi đánh kèo khác đụng con bổi khác nhưng sao con mồi hôm nay lại quá dỡ 500 k chưa chắc có ai mua.... Cu cò mà mấy Bác Khó nói lắm .... Cứ chơi đi rồi sẽ thấy.....
    Chúc các Bác 1 tuần mới thật vui.
    Thân mến

sonque, chimcugocong, Papa and 18 others like this.
  9. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Cho nên tại sao thiên hạ hỏi : " Chơi cu có gì mà mê!", chổ này này mới trả lời tại sao " Mê ". Mãi mãi đi tìm sở hữu 1 con mồi hay là vậy, cứ tìm cứ tìm......và tìm chưa có! Kính!

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Một lý do duy nhất con mồi bác yếu gù nên không đủ nhiệt quạt cho nó nóng, nếu con mồi bác nhiều gù và siết bổi có lẽ nó đá từ lâu rồi bác àh. có 2 phương án , bác mua một con sa cầu va con rất nhiều gù cứ thử rồi sẽ biết..chúc bác lượm được con bổi nhiều gù ấy. trên này đi gác mà gặp mấy con gù nhiều như thế là em ung dung vác bao bỏ nó vào, còn mấy laọi sa cầu thì ko dám lên tiếng đâu, với lại bổi mà chẳng có gù thì em chịu.

11. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    ...chơi cu mà chưa từng bị bổi đè thì ....hehe...chắc mới chơi, hoặc chơi ít chơi...
    trông cho bị đè còn chả dc nửa là...
    ........................giống em nè ...hehe....đi làm bị sếp đè....ra rừng bị bổi đè...tối về nhà bị vợ đè...mà có sao đâu hehe
    nói thế thui chứ quê em có cụ bị bổi đè riếc miễn dịch luôn, hỏng dám đi chung với ai luôn hehe..
    ..................
    T7, CN nhai đúng một con bổi mà nuốt chả trôi ...ziệt là...4 con mồi gù tẹt ga mà chả ăn thua gì...

12. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    Bác gacu này vui thiệt đó nhe !ai đè thì đè ,chứ về mình cứ đè vợ (vợ đè) là khoái hả ? hehe.
    mồi bị đè thì tìm mồi khác ,
    vợ đè mình hỏi bác làm sao?
    vác cu lên hỏi diển đàn
    cu tui bị nát,các bác tính dùm tui!
    heeeeee

banchu, cugaycholach, BigBird and 9 others like this.
  13. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Cái vụ đè này xem lại nha các bác. Ông này chưa có vợ mà đã dám phát biểu trước thế này chắc là hơi...bị yếu gù rồi. Chứ còn mấy con mồi kia của ổng con nào cũng gù phà phà từ sáng tơi trưa lận đó. hehehe...

14. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    hô hô cụ quang có lẽ bị ôm sô một bà vợ góa nào rồi nên cưới mà hổng mời ae, hay là ăn cơm trươckẻng đây. chắc là dạo trước mồi sung quá nên vác cu gác lung tung nê ôm sô một mẹ nào đó sượng trứng đây. chết cụ quang chưa, gác sai thế là ăn đủ đó.

15. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Tôi thấy các lý do bác nêu lý do trên đều có lý cả! Tôi cũng gặp không ít lần như vậy, thấy có thể như sau:
    Không phải do mồi dữ (mồi nào mà ra rừng chẳng gáy bất kể thời tiết, tháy bổi là chơi, nó chỉ chờ có thế thôi mà, chỉ cần chim sẻ đàu gần cũng gù rồi chứ đừng nói là chim cu)
    - Do đôi chim đó là chim non, bố mẹ mới nhường thung (nhà) cho nó.
    - Do thời tiết chuẩn bị có mưa bão nên chim rừng không chơi
    - Do mưa dài quá, chim rừng thay lông kém lửa
    - Do cặp chim bố mẹ mới bị họ bắt mất ổ, mất con
    -....

he he! gần đủ lý do rồi bác nhỉ!

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:35 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:47 PM ----------

Thứ hai là ngày đầu tuần, bận việc chẳng đi bẫy chim được nên NỔ tý cho vui!
    Trường hợp bổi đè mồi thì tớ gặp thường xuyên he he! Cứ đi bẫy là bị! he he! bổi nào mà chả đè mồi nhưng mồi phải làm thế nào để cho bổi đừng đè được mà bắt được nó mới là mồi giỏi chứ nhỉ! Chim mồi của tớ trước đến nay chả gù nhiều nhưng chỉ những con bổi khôn quá do các cụ đánh hỏng nhiều lần nhìn thấy lồng là nó phóng mất dạng thị chịu! còn bổi cứ đè mồi là bắt!
    Chỗ tớ có thuật ngữ chim rừng bám mồi! mồi chẳng cần gù nhiều nhưng cứ bám mồi là bị bắt không sớm thì muộn chứ nó không chấp mồi, bỏ đi mà mồi cũng tịt luôn là tớ chịu đến các cụ cũng chịu! he he
    Nhưng lạ lắm nhé! Bổi hung hăng mấy, đè mồi mấy cũng được nhưng chả bao giờ bỏ đi khỏi khu vực treo lồng mồi chứ! lạ ghê!
    Còn nhớ năm 2008, gặp con thổ pha đè mồi 30 hay 40 phút gì đấy, mồi chả lên được tiếng nào với nó, tưởng bị bể nát với nó, rồi nó bay đi cách khoảng 400m gáy trận, lúc này mồi mới lên tiếng được mấy tiếng, nó chung cây lại gù liên hồi kì trận, mồi cứ một tiếng trận mấy cái nhịp cánh đánh nguội và thế là bắt! Đến bây giờ tớ thấy tớ là đi bẫy may mắn nhất vì mồi thua đứt con chim rừng mà lại cứ may mắn bắt được chứ!

Đây là hình ảnh con bổi đó!
    Hiện nay, tớ đang cầm con mồi lỡ, con này có cái khoái là tay tớ bẫy được dựng lên nên khoái vì của nhà gieo trồng được mà!
    Gáy gù thì ít, mới đạt khoảng 60% so với phong độ nguyên bản trong rừng của nó, gáy rất ít so với chim rừng nhưng gáy là chim rừng đến, chúa thung cũng đến mà bình thường ngoài rừng, chú thung gù với mồi khác, chim khác cũng thét ra lửa lắm đấy chứ nhưng gặp nó nó làm cho vài sạc gù ngắn ngắn là nổi đoá lên hết ra lại vào, hết cành cao lại cành thấp, lại gù như điên, nó lại trả cho vài sạc ngắn, rất ngắn (gù thua hẳn chim rừng) chim rừng lại bị đè (vô lý thật, gù thì ngắn mà đè lại chim rừng thì thật là vô lý, hết sức vô lý!), cả buổi như vậy có khi nó chả gáy nhưng chim rừng không ra khỏi cây được, mà cứ bồn chồn chả yên rồi bị bắt. Khi nhảy vào lưới rồi thì mồi mới gù, cũng chẳng nhiều, chỉ 3 tiếng một. Không cần nhìn lâu cứ thấy chim mồi gáy ít đi, thậm chí im lặng... không lời rồi sau đó cất tiếng gù 3 tiếng một, rồi lại im, rồi lại 3 tiếng nữa,... thì chủ nhân của nó dũng cảm cầm sào ra hạ lồng xuống không bẫy nữa vì mồi bị đè! he he!
    Tò mò, có lần mình bò lại gần xem có đúng là chim mồi im lặng chịu thua không?! thì nhận thấy rằng không phải (nói thực nhé! nếu nó mà chịu thua thì chim rừng nó chẳng thèm chấp mà bỏ đi kiếm ăn hoặc ôm ấp người đẹp của nó lâu rồi), mà cái đầu của nó cứ gật gật thách thức làm chim rừng lộn tiết lên, chuyền đi nó lại xoay xoay tìm kiếm hướng mắt về chim rừng gật gật đầu! Nếu quan sát chim ngoài tự nhiên khi chuẩn bị đánh nhau, hoặc chuẩn bị gù, chim phải gật gật cái đầu mấy cái! Ồ! cái gật gật của nó mà hiệu quả ghê, còn hơn hoặc chí ít là bằng tràng gù mấy chục tiếng ấy chứ!
    Hoá ra hơn 10 năm cầm mồi đi bẫy, cứ tưởng là mình tài giỏi cái môn mồi lồng như ai, (xấu hổ quá!) mà chơi đến con mồi thứ 4 mới biết thêm một kiểu đánh nữa của chim mồi lồng! Hoá ra ngôn ngữ của loài chim cu gáy không chỉ có gáy, gù, chu, lèo, dặm, vấp,... là còn cả những ngôn ngữ biểu cảm khác nữa là sa đầu, máy cánh, là xoay xù lông nhím, là gật gật cái đầu,. .. và còn gì nữa nhỉ?!

Đây là hình ảnh của chú chim mồi lỡ khi mới bẫy được cách đây 5 năm có lẻ!

Còn đây là hình ảnh của chú mồi bắt nó bằng nước đánh nguội sau gần 3 ngày thi đấu ma ra tông với nó và chỉ khuất phục được nó khi dùng chiêu đánh nguội (chiêu này chắc có nhiều người không khoái đây! he he!) và cũng là tác giả bị con bổi rừng năm 2008 đè nhưng không bẹp mà còn bắt được kẻ dám đè!

16. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Nhân tiện bác NAMNHI bàn về chiêu đánh nguội của con mồi. Cũng được liệt vào 1 trong các nước đánh bài bản của 1 con mồi. Cho tôi tham gia tí!
    Tôi cũng cầm qua nhiều con mồi rồi nhưng chưa gặp con nào có nước sa cầu máy cánh cả. Chỉ có bị đè rồi im lặng là... vàng thì nhiều. Hehe...
    Duy nhất có một con có lối đánh bằng cách gật gật cái đầu như bác đã đề cập đó. Nó thì chả có gì hay cả. Nước ngoài thì yếu, chỉ tạm hài lòng khi bổi ở gần cây thôi. Trước giờ chỉ thấy bắt bổi bằng gù. Bắt đâu cũng chừng 18-20 con bổi rồi nhưng trận nào cũng không tới 20 sạc gù là bổi...nhảy. Có trận chỉ bắt bằng 3 sạc gù. Trung bình mổi trận đấu chỉ kéo dài khoảng 30 phút là kết thúc. Nghiệm hoài cũng chẳng biết tại nó có "gian" hay tại cái gì nữa. Mặc dù trận nào cũng cố để ý kỹ theo dõi xem nó làm thế nào mà bắt bổi nhanh thế. Nhưng chịu các pác ạ. Chỉ biết đến thế thôi.
    Kèo cuối cùng gặp con bổi gù không nhiều nhưng toàn lòn lách đá lồng và đánh cánh thì nó có vẻ sắp sửa bó tay vì đã có biểu hiện lội rồi bu theo con bổi để đá. Ai dè gần cuối trận thì nó giở bài... gật gù ra xài. Thiệt là không hiểu nổi. Lần đầu tiên nó ra bài đó. Vậy mà hiệu quả ra phết. Nó gật đâu chừng 4 lần như vậy, mổi lần chừng 4-5 cái nhưng chẳng nghe tiếng. Gật lần cuối thì nó đệm thêm mấy tiếng gù thì con bổi chịu hết nổi thế là... phạch. Híc! Hú hồn hú vía...
    Bây giờ thì nó đi du lịch rồi các bác ạ!:laughing:

Last edited: 26/7/11
  17. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehehe...google.cu
    đánh nguội có cái hay của nó, tại em chưa cầm thứ đó thôi
    ...hồi xưa anh cầm con "phóng" nó tàn sát bổi , một nửa số bổi nó bắt bằng gù,1 nữa bằng nước đánh nguội,
    thường nó sài đánh nguội với bổi mái , chim con, thỉnh thoảng lấy ra sài với con bổi gù ..làm chủ nó văng tục chụp không kịp luôn hehe...
    ...anh bảo nó là con chim chơi theo bổi là thế, nó có những kỹ thuật, chiêu thức mà cả thằng chủ nó còn hỏng tin vào mắt mình nửa kìa..hehe
    giờ tiếc...lâu không gặp con như thế...
    hehe

18. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Em thì không chê gì nước đánh này đâu. Nhiều người tìm đỏ mắt mà không có mà. Hehe... Chỉ mổi tội nó bắt toàn bổi hiền, bổi thịt thôi. 20 con bổi nó bắt lựa được đúng 1 con nuôi cho vui làm kỷ niệm chiến tích của em nó. Đó là lý do: "Vì sao em ra đi?" hehe...

19. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehe...cái này khó nói vài câu là xong ...từ từ em bít thui..hehe

* ...không pải đánh nguội là bắt bổi hiền đâu nhé...con thổ LêHa thằng Sơn DY đang cầm là ví dụ,mồi rước 2 sạc, bổi chui cây gù từ 3 giờ tới mặt trời gần lặng,mặc cho con mồi chỉ sa cầu lâu lâu kèm vài tiếng, cuối cùng mồi đỗ 2 sạc con bổi nhảy...

* nước đánh nguội thường thấy ở những con mồi già lão luyện, bắt nhiều chim , chắc vì hắn chịu qua bao nhiêu là phong ba bão táp nên khôn ra ..hehe
    * anh từng chứng kiến nó bắt mái điệu luyện thế nào, chim con nó bắt ra sao...thì use từ điệu luyện không điêu đâu.
    * con mồi bắt bổi, mỗi con theo mỗi kiểu khác nhau , chẳn bít đường nào mà lần...thì mới hồi hộp,mới lí thú...chứ hehe...
    còn rập khuôn thì chán phèo...con lồi của anh củng thế...

20. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Đọc bài mấy Bác thầy Mình kém quá...Cư pô pô là chơi Cu lầu rồi mà chưa thấy được mồi Gù thầm hay xù lông chạy lồng. Xấu hổ thật.

Google.cu, cugaycholach and gaccu like this.