Bổi em mới bắt nè

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi tungcam, 19/8/11.

1. tungcam

tungcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    a[​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:30 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:27 PM ----------

đây là bổi mình mới bát được, hình như là chim mái,minh lấy con nó làm mồi mà,ko biết nuôi đươc ko,mong các bác dánh giá

Last edited: 19/8/11
  2. thanhnha

thanhnha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    274
    mua con cu con như thế này ở SG thì đến đâu vậy mấy bác? Làm ơn chỉ giùm em với. Em cảm ơn!

cugaydn thích bài này.
  3. saothuat

saothuat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    544
    nếu bác có dịp xuống đồng nai em tăng cho bác một chú nuôi cho đã. đã mê cu cò thì em không bán, vì em đã từng giống như bác.

4. BigBird

BigBird Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8,921
    Hồi trẻ con còn bé thì em còn thích tìm tổ chim non để bắt về nuôi nhưng đến lúc lớn, biết đi bẫy chim thì điều tối kị nhất của riêng bản thân em lúc đi bẫy mà phát hiện ra đang nuôi con là em ko bắt hay bẫy. Đợi lúc nào xong xuôi vụ con cái thì em mới quay lại chỗ đó để bẫy. May mà bác còn bắt đc con chim non chứ ko nó ngủm là cái chắc. Ko biết thì thôi chứ biết mà vẫn cố tình bắt chim bố mẹ để chim con chết đói, chết khát hoặc đói quá nhao ra khỏi tổ rơi xuống chết nát thì người Cu thủ đó sẽ nghĩ gì?

soncugay, khach la, ltdhong and 33 others like this.
  5. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Ủng hộ bác Long 1 vé, Cu đang nuôi con mà bắt bố hoặc mẹ rồi thì chắc chắn là cu con cũng chết đói chết khát thôi àh,như vậy thì tội lắm, để xong vụ nuôi con quay lại bắt thì tốt hơn, nhưng có điều là lúc bắt thì mình đâu có biết là nó có nuôi con hay không, nên lúc đấy là hên xui, chỉ khi chắc chắn là đang nuôi con thì thôi !!!

6. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Bắt được bổi nhìn mỏ mó biết là có đang nuôi con hay không chú à. Nếu hay thì ko nói gì nhưng nếu cà tàng thì nên thả cho nó nuôi con tiếp chú ơi.

7. vanthieu

vanthieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,520
    con chim già của bác sau này ngoan lắm chắc mỗi tháng đẻ cho bác máy quả trứng

8. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Nhìn mỏ nó thì sao biết có đang nuôi con không vậy bác Gió, chỉ bảo cho thằng em với anh !!! Bổi em bắt thì toàn thuộc loại cà tàn hông à !!! Hihhiihi !!!

hungvcb and cugaydn like this.
  9. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Ngày trước tôi hay đi câu các lóc, một cái luật bất thành văn của của dân câu chuyên nghiệp là khi gặp cá lóc nuôi con là không câu cá bố mẹ hoặc chỉ câu một con, nếu ta bắt cả hai con cá bố mẹ thì đồng nghĩa với việc đàn cá con sẽ chết. Thân

hungvcb, cugaydn, chuongcana and 13 others like this.
  10. phutancamau

phutancamau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,648
    Trước năm 1999 toàn tỉnh Cà Mau còn nước ngọt chỉ trồng lúa là chính với nuôi cá đồng thì đến mùa cá sinh sản cấm các chợ bán cũng như toàn dân săn bắt cá non và cá mang trứng. Nhưng đến khi chuyển dịch sang nuôi tôm sú ( nước mặn, 1 số huyện như U Minh, Trần Văn Thời, Thới Bình còn nước ngọt) hiện nay em thấy đến con lòng ròng ( cá lóc hoặc cá giấy non) họ cũng bắt ăn, hoặc bán lại tiệm bán cá cảnh cho có rồng ăn....Hiện nay các chợ lớn nhỏ điều bán có lóc, cá giầy lớn nhỏ kể cả bằng ngón tay cái.....Bắt sạch sành sanh cho đầy túi tham! Ngày xưa nghe ông ngoại kể lại cá lóc và cá giầy từ 700g trở lên vựa cá mới cân, cá rô từ 5 con 1 kg trở lên, rùa thì 3 con 1 kg, rắn ri tượng thì 800g, cá bổi thì 6 con 1kg, cá trê 2 con, cá sặc chỉ có làm khô......các tiêu chuẩn như vậy mới bắt, con nào nhỏ thì thả lại, tát đĩa hoặc chụp đìa thả lại vài trăm kilogram là chuyện thường. Bây giờ tép mòng còn bắt! Hiiiiiiii......Ngày xưa rắn ri cá, rắn bông súng, rắn trung, rắn hổ sậy.....đâu có ai ăn......giờ tìm ko ra....Nói hơi lạc chủ đề nhưng nói ra dd chia sẽ sự cạn kiện động thực vật hiện nay do sự đánh bắt quá mức ko có sự bảo vệ là vậy.......Nếu ko khéo 10_20 năm nữa con cháu chúng ta cũng chưa chắc biết con Cu là con gì, như Bác Lộc từng đi Côn Đảo hỏi người dân nơi ấy vậy! Chỉ có cách Bác Hai Việt là ngồi ở nhà Gác Cu theo cách của Bác ấy! Lúc đó thú vị chắc ko bằng như bây giờ!

Last edited: 22/8/11
    hungvcb, cugaydn, Tùng Vân and 9 others like this.
  11. NAMNHI

NAMNHI Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    11,720
    Điều bác lo nghĩ là đúng và có cơ sở thật!
    Tôi thấy rằng, những thung trước đây có nhiều chim gáy nhưng nếu chỉ cần bắt đi quá một nửa số lượng chim trống (ví dụ có 10 đôi nhưng ta bắt đi 5- 6 con trống thậm chí chỉ cần 2-3 con thôi) là thung đó số lượng chim gáy không phát triển được. Mấy năm theo dõi tôi thấy vẫn vậy! Thung nào chỉ có một đến hai đôi ( thường chim không hay) không ai bẫy bắt ( hoặc bẫy bắt chẳng được nó vì là chim hèn không dám đấu tay đôi với mồi) thì mấy năm sau quay lại bẫy cũng chỉ có nấy đôi vậy!
    Vì thế, hiện nay khi đi bẫy, muốn bắt con nào ở thung nào thì luôn có sự cân nhắc nên hay không nên, con không hay thì thả ngay cho nó về thung đó luôn vậy!
    Vẫn biết mình mình làm thì cũng chẳng có hiệu quả mấy, nhưng ít nhất cũng thấy khỏi áy náy khi cầm mồi đi bẫy! được một cái nữa là quen được nhiều nơi, nếm được nhiều cay cay của nhiều nhà, hiểu được cuộc sống của nhiều người và mỗi thung chim hình như mỗi con chim gáy sống ở đó cũng có một "lai lịch" về những người đã từng đến đó bẫy bắt vậy! tạm hài lòng với mình vì lấy đó làm vui vậy!
    Trong nhà hiện nay cũng đang tính nuôi Họa mi đẻ, chim cu đẻ, ươm cây từ hạt để chơi nhưng mới chỉ được mỗi món ươm cây thôi! hai vợ chồng con Họa mi đang ghép đẻ đã rỉa lông cho nhau, đồng ý với nhau cùng xây tổ thì bị mèo bắt mất! buồn mất cả tuần! còn nuôi chim cu gáy đẻ thì sợ nuôi không xuể nên chần chừ mãi chưa ghép! Công việc thì ngày càng bận! he he! thôi! cứ tạm vậy đã ạ!

Last edited: 22/8/11
    girlquayfa, ltdhong, PHIOMON and 24 others like this.
  12. hhhnam

hhhnam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    856
    Suy nghĩ của bác vĩ đại quá :). Em cũng tính nuôi chào mào, cu gáy, chòe lửa đẻ nhưng cũng vì công việc, mới chỉ ghép được 1 đôi cu đẻ, đang làm thêm 3 cái chuồng gáy đẻ nữa mà 3 tuần rồi mới làm xong có cái bộ khung, chưa rào lưới, hichic.

cugaydn and chuongcana like this.
  13. love_bird

love_bird Cu gáy ABV Thủ Đô

Thích đã nhận:
    822
    Bác này mà ở miền bắc từ thanh hóa trở ra các tỉnh phía bắc. E chắc chăn đến làm phiền bác. Cảm ơn bác về tấm trân tình.

cugaydn thích bài này.
  14. tungcam

tungcam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    45
    các bác không biết chứ , em bắt chim mẹ về rồi thả cả con lẫn mẹ vào 1 lồng thế là mẹ nuôi chim con luôn, khỏe lắm

cugaydn thích bài này.
  15. Tùng Vân

Tùng Vân Well-Known Member

Thích đã nhận:
    176
    mồ côi tội lắm ai ơi . nếu là e thì e kô bắt . mai này thiên nhiên lấy đâu ra cu gáy cho các bác đi bẫy lụp .

16. loctranphu

loctranphu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    477
    đồng ý với bác!
    đó là nguyên tắc,theo em thì cũng là "đạo" chơi nữa đấy ah

cugaydn and thanhchim like this.
  17. cugaydn

cugaydn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    188
    thả thì lần sau còn được nghe gáy...hihihihi .

PHIOMON thích bài này.
  18. PHIOMON

PHIOMON Thích cu gáy

Thích đã nhận:
    13,304
    hichic súng đạn quá bác ấy buồn hiu rùi.....................gặp em cũng buồn nữa chơi mà ham quá sao cảng nổi..ai dám chắc đi bẩy ko muốn bắt cu bổi (dù bổi xitin dâu ác haha)...đâu bằng mấy chổ nhậu thịt cu bởi vậy khỏi áy náy

19. Lưỡng Nhãn

Lưỡng Nhãn Active Member

Thích đã nhận:
    107
    Hồi xưa còn bé tôi thường hay đi lùng tổ chim Kưởng (hay tên gần giống thế) và chào mào đít đỏ bắt về nuôi, phải nói là con Kưởng nó khôn phếch. Tới giờ thì hết chim chuột rồi, thế làm cách nào để có cái thú ấy nhỉ