Bổi giáng quy. Nhờ anh em đánh giá dùm .!

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi thanhphuoc, 30/7/11.

1. thanhphuoc

thanhphuoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    570
    Nghe nói cu gáy giáng quy thường là cu hay , vừa rồi vô tình gặp mấy anh bắt cu bằng bẩy sập đi về , thấy 1 chú giáng quy mình chộp liền . Không biết tương lai e,m nó như thế nào . Nay nhờ quý AE xem xét đánh giá tận tình dùm . Cám ơn !!

2. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Bác "Khách lạ" và bác "Loc ct" cũng đã xem rồi thì cho em nó một vài nhận xét chứ lị ! ThanK trước nhé !

NHAT DUY TH and cao van thanh like this.
  3. doan thanh tung

doan thanh tung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    763
    dán quy mình thấy rồi lên mồi cũng thường thôi.con bạn cườm thô quá.có gì sai anh em góp ý

4. cugayvinhlong

cugayvinhlong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    706
    cũng tùy thôi bác ơi . sư phụ em cũng từng sờ hữu mấy chú giáng quy như vậy mà có chú hay chú dở chứ không nhất thiết con nào giáng quy cũng đều hay hết đó bác ơi .

5. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Thân chào các bác ! Mình rất đồng tình với các bác về nhận xét trên , tuy nhiên mình còn thắc mắc một vấn đề là với chú cu gáy này hình như lông quy nó có gì là lạ ( có những vòng tròn ngộ nghĩnh )mà mình chưa thấy bao giờ , không biết nó có tài cán gì không ? mong các bác chỉ giáo thêm về những đặc điểm của em nó , vì mới bắt về em nó còn nhát quá , nhảy loạn xạ à . Thân !

6. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Cắt cánh, cắt đuôi bằng khẩn trương bác ơi.Chắc chỉ 2 tuần là đứng lồng thôi. Còn cái vụ gián quy thì có có độc đó vì nó khác con khác mà, chứ theo tôi thì đường hình và đường tiếng chẳng liên quan đến nhau đâu ạ.

Mấy em bị trẹo chân, trẹo cánh thì có thể hay nhiều hơn vì ngoài tự nhiên chúng nó trận quá, tẩn nhau liên tục nên mới có "vết sẹo giang hồ" vì thế hay được chọn.

Kính các bác!

7. dong_pham

dong_pham Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    14,881
    đải thóc một mùa đi bác,chim lai giống lạ rồi bác ơi.cườm có màu xanh mình chưa thấy bao giờ.

8. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Vâng ! tất nhiên là mình sẽ vỗ béo em nó 1 năm xem sao , nhưng trong lòng thì vẫn muốn biết thêm em nó có thể có những tài năng hay thiểu năng gì không mà chỉ có những cao thủ mới thấy được thôi ! , rất mong đợi một vài lời phán quyết của các nghệ nhân ấy mà ! thân !

NHAT DUY TH and cao van thanh like this.
  9. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    - Mình có Ông anh chơi chim ở Đà Lạt Chơi từ năm 10t đến nay đả 30 năm rồi. Ông ta có con záng quy 2 bên cánh. Hồi chưa thấy chim nghe anh ta nói con chim thi thường thôi nhưng nhờ có 2 záng quy 2 bên nên nó hay hồi bắt ngoài rừng thì có người theo 6 ngày chưa bắt được, hôm đó ảnh lên đánh từ 6h sang đến 12h trưa mới bắt được lý do chú záng quy về chơi khi vào nhành thế cứ quay cái mong lại gù với mồi cứ thế... tới 12h trưa mới tóm được là bại tướng của con thổ Tiếng Lớn đến nay con mồi đó đả 28 năm . Mình nghĩ vô lý thế làm jì có chuyện đó. Ảnh còn kể chiến tích của con đó mới lập là làm một chú chim bổi Ở LAGÍC từ sáng tới 3h chiều mới bắt được... và còn nhiều chiến tích hào hùng nữa. Tò mò quá phải lên xem bằng được. Kết quả ui trời là con chim đẹp không thể nói được mà thêm 2 cái quy trắng chỉ tô điểm thêm vẽ đẹp thôi. Thế là giải quyết xong tư tưởng " hồi giờ cứ bảo vô lý". Ở đây mình chỉ muống nói là cứ chim đẹp. Bắt được nước non đầy đủ nữa thì ngại gì không tốn lúa còn záng chổ này chổ kia chỉ tô điểm thêm con chim thôi chứ không phải con chim záng mà nó đủ hết. hihihi
    Lâu lâu tám chơi có gì không phải bỏ quá nhé các bác. Thân

10. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    em có 3 congián cánh bên trong cánh đó bác thắng ơi, dở cánh lên thấy liền, 1 con gián 2 bên, 1 con gian nách vá 1 con gián một bên hì hì...thả mùng cắt cánh mới phát hiện ra. muốn nhìn nó thì cứ thọc tay vô lồng cho nó dở cánh lên mới thấy.

11. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    mình cũng có con gián lông cánh chính cả hai bên mỗi bền 2-3 lông cũng hay lắm nhưng từ hôm nó tụt cửa chui ra mắc lưới lồng bắt lại nó thột đến giờ thấy người là đâm lồng ae có kinh nghiệm chỉ mình cách khắc phục với

hungvcb, ThắngLD and trandinhphuc like this.
  12. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    Em cũng có con lỡ chụp chụp ô, gián 1 bên cánh, chơi rất khá

hungvcb and trandinhphuc like this.
  13. trandinhphuc

trandinhphuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,635
    Theo như em thấy con nào hay là nó hay thôi àh.có dán cánh hay dán qui,dán tùm lùm cũng vậy.nhưng có điều là những con cu có dán thường hay may bù cắt lắm àh nha !em thấy co anh bạn nuôi con dán trên đầu(cu đeo tang) cũng thường thường thôi àh!hehehe.giữa tuần mà cũng rảnh ghê...hehehehe

kienkhanhhoa and chuongcana like this.
  14. binphoreu

binphoreu Member

Thích đã nhận:
    124
    con này theo mình thường thôi bạn ạ . Dán cánh trái tài phải bỏ ,nói trung con dán cánh bắt bổi nhiều là nhờ gián qui hoặc gián cánh này, gù thui nước giơ cánh lên khoe gián qui hoặc gián cánh bổi tức nhẩy

15. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Thân chào các bác !
    Chơi cu gáy thật .. thật ... như thế nào ấy nhĩ ! mình nghĩ hình như có vài trường phái chứ không phải 01 trường phái đánh giá về cu gáy . Có người cho rằng cu gáy hay phải có giao long , dán cánh , đuôi vót , huỳnh kiên , liên giáp ...... Nhưng cũng có người phải chọn cu hay ở ngoài rừng tận mắt xem nó đấu hay mới được .. vân vân..... và vân vân .... Riêng mình thì khoái tiếng cu gáy , gù , thúc nghe sướng tai và nhẹ nhàng đầu óc sau những ngày làm việc mệt nhọc và từ lòng ham muôn vẫn ước có 1 em cu gáy hay và thật hay nên sưu tầm nhiều cu có tật hay như các tiền bối đã nói : 01 giao long , 01 giãy đêm , 01 đuôi vót cánh chéo , 01 huỳnh kiên ( 80% vàng ),01 ức rẽ ..... thế mà vẫn không biết các em nó có hay không , nhưng mà được cái sáng và khoảng 3 giờ chiều là chúng hợp lại gáy như một bản giao hưởng hùng hồn nghe thật đã .
    Đôi điều chia sẽ cùng các bác về cái thú chơi cu gáy của mình .... thật mù tịch đấy !

16. ThắngLD

ThắngLD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,766
    Bác thử bỏ vào mùng cho nó bay đả đời rồi nhe nhàn dở cánh chú nó lên cắt hai bên long cánh xong bỏ vào lồng. hôm sau thả ra cho đi lòng vòng chừng 5=> 10p, rồi lùa vào lồng lại kiên trì chừng 1tháng xem sao. Cách này em trị được 1 số con dãy đêm và nhát người rồi đấy bác. Chúc bác thành công Thân.

17. thanhphuoc

Thích đã nhận:
    570
    Thân chào các bác !
    Hôm nay đi làm về , ăn cơm trưa vừa xong , nghe tiếng gáy là lạ , bước ra len lén xem thử , ồ thì ra chú em nó mở miệng rồi ,giọng thổ còn thổ gì thì không biết , nhưng là trơn ròng , nhanh , nghe cũng đã đó ! xin khoe cùng các bác !

18. luongluonghanh

luongluonghanh Member

Thích đã nhận:
    13
    bác ơi nó phải dán cánh thì mới hay còn con bổi của bác dán lưng thì sau này chơi cũng thường thôi, nhưng mà chim đẹp

hungvcb and NHAT DUY TH like this.
  19. tdj_phan

tdj_phan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Con chim của BÁc PHúc có khả năng dán nhiều lông hơn do bị mắc lưới sút lông bớt....chim dán nách chơi bài bản ...rút siết ...em biết 2 con và 1 con nghe anh Thiện Bảo Lộc nói....dán nách thì chọn nuôi yên tâm hehee..!

hungvcb, kienkhanhhoa and NHAT DUY TH like this.
  20. phamthanhson

phamthanhson Banned

Thích đã nhận:
    12
    cU bổi mới bắt về cho ăn cáii gì bà con

hungvcb thích bài này.