Bổi Mả Đà !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi cudu, 26/1/11.

1. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    Sau một tuần thất thủ trước chú bổi có thể nói là gù phóng trăm hơi ở Mã Đà .. mình với chú mồi yêu quay về mà trong lòng thấy ấm ức làm sao . mình quyết phải chinh phục nó bằng chính chú mồi cũa mình mặc dù chú mồi mới sắm cũa tôi không sao theo kịp nó , 3h sang ngày chủ nhật 23/1/2011 mình đánh thức mồi yêu dậy đi chiến dấu với kẻ mình đã bại một lần,trời sáng lạnh băng băng , mình tới rừng khoảng 5h sáng ghé nhà anh bạn uống ly cafe xong là trời cũng vừa mờ sáng , mình tranh thủ tới nơi nó ở trước khi no thức dậy, lần này mình không treo lục ở cây mà nó thường đậu như lần trước . lần này mình treo ở cây kế bên vì mình nghĩ cây nó đậu hàng ngày khi thấy vật lạ nó sẽ đề phòng , mồi vừa gáy chiêu được hai tiếng thì đã nghe cách đó khoảng 40m nó thúc một tiếng rồi đáp lại bằng mấy sạc gù . mồi cũa mình cũng gù phóng theo nó thì anh hùng một cỏi bắt đầu ra oai , nó pành pạch bay lên cao như khiêu chiến kẽ địch trên không và cũng để xác định mục tiêu kẻ đich . nghe mồi cũa tôi gù rước nó liền đảo xuống cây nó thường đậu rồi bắt đầu đọc bảng tuyên ngôn lãnh thổ bằng những sạc gù đanh thép. Tim cũa tôi nó đập mỗi lúc mốt nhanh hơn 10 phút trôi qua mà nó cứ chuyền lên chuyền xuống gù mà không chịu nhập tàn lòng tôi lo âu nếu đấu về khuya thì mồi cũa tôi sẽ không chịu nổi nó . mồi như hiểu ý tôi và kinh nghiệm cũa lần thua trước , nó cấm đầu gù mấy dây liền không cho con bổi chen vào hoi gù cũa nó ,. Con bổi không chịu nổi cú sốc này liền bay sang tàn và đáp lại bằng một dây gù dài nín thở . mồi cũa tôi gù với nó được một lúc thì không gù mà chỉ thúc rồi nhịp cánh bướm, nó phóng nó kèm một hồi rồi nó nhàm chán từ cành thế nó chuyền lên cao không đấu nữa ,tôi nghĩ chắc là xong rồi mình lại thua nữa rồi thì bổng dưng tôi thấy con mồi cũa mình nó xù long lên và gù trở lại con bổi làm như điên lên vì tao đã nhịn rồi mà mày còn làm tới , nó liền lao xuống cành thế rồi gù một sạc nữa như vẫy chào cánh rừng yêu quý của nó lần cuối . rồi nó nhảy thẳng vào cầu tử một tiếng pạch mà tôi chờ đợi con tim muống rớt ra ngoài mình cầm con bổi lên trong lòng thấy nhẹ nhõm và sung sướng làm sao trong lòng hứa hẹn cho một con mồi tương lai va giờ đây xin các bật tiền bối xem tướng chim và cho em biết nhận xét nha . cãm ơn nhiều [​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]<?xml:namespace prefix = o ns = "urn:schemas-microsoft-com:eek:ffice:eek:ffice" /><o:p></o:p>

liu'dai, cugaydn, soncugay and 43 others like this.
  2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    chim đẹp quá nhưng hơi già, lại qui chẻ nửa nên lâu lên mồi là cái chắc...nhưng hỏng sao bạn à, thích là nuôi thôi dù gì mình củng nghe ngoài rừng rồi đâu sợ lầm hàng đâu hehehe....
    Bac cudu có vẽ rành khu vực mã đà nhĩ, tôi củng thường gác ở mã đà (trừ vô cửa rừng), theo tôi chim mã đà thường có nước gù khá, chim khá củng nhiều...bác cho sdt mình giao lưu cafe cho vui.
    chúc vui vẽ.

codo, cugaydn, I&SơnCa and 13 others like this.
  3. nguoidaugio

nguoidaugio Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehehe!!!!
    Madamongmo còn đâu nữa cu rừng... Toàn là đi sao về vậy...nên anh em đã chuyển kèo Loihamongmo rùi chú ơi.... Thấy Mã Đà có bổi thì hỏi thăm à...Được đấy.

4. loc ct

loc ct Hội trưởng cu Sài Gòn

Thích đã nhận:
    19,636
    Bổi rất đẹp, chúc mừng bác...........................Thân

5. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Eo vậy là hai cụ chưa biết nhau à, hôm nhậu ở quán Đặc sản thấy hai cụ giao nưu khí thế rồi mà. :D

Uploaded with ImageShack.us

cugaydn, I&SơnCa, moquap and 10 others like this.
  6. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Mã Đà có chim trong rừng ra, chim mồi bị kiểm lâm bắt thả, chắc vậy nên chim khá củng nhiều, vùng này cứ ngưng vài tháng rồi vô là lượm hàng, thỉnh thoảng có vài con kêu củng đã tai lém nhưng trận kinh khủng...
    ....có ai đánh đất mà cấm tới 13 bộ giò chưa????....hehehe.....MinhKB đó hehehe
    đaịca củng nuôi 1, 2 con gì đó sao hehehe....

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:06 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:04 AM ----------

....trời ....chắc là xỉn quá nên quên bấm nút SAVE....hehehee

cugaydn, I&SơnCa, cubay and 8 others like this.
  7. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    chào bác gáccu Mã Đà thì mình rành lắm nhưng mà vào được cữa rừng đánh cu thì tuyệt vời , nhưng hơi mạo hiểm thôi , nhưng mồi mà chưa vào rừng lần nào thì vào đó nó sợ không chơi mạnh được vì nó sợ những con chim rừng to lớn .mình cũng đã từng đi về không vì lý do này , nếu bạn thích mạo hiểm thì liên lạc với mình để cùng giao lưu mạo hiểm số dt của mình là 0984393340 . chúc bạn năm mới thành công sức khỏe, hạnh phúc

cugaydn, I&SơnCa, cubay and 7 others like this.
  8. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Bổi nhìn chuẩn lắm bác. Nhìn em nó rất có tuơng lai tươi sáng. Bác này có duyên với Mã Đà rồi, vùng này mấy đại ca quần nát rồi mà bác vẫn thu phục được em nó. Đến bác Gió cũng phải bó tay chuyển qua loihamongmo rồi còn gì. Phục bác luôn đó! Hôm nào vào chiến dịch mới ở đây thì alo AE Trị An giao lưu nha bác!...

cugaydn, cubay, phamxuanthinh and 5 others like this.
  9. nguoidaugio

Thích đã nhận:
    5,984
    Cái này hay đó mấy Bác ở Trị An ơi.... Đề nghị chú Quang cập nhật thông tin này gấp gấp tết thực hiện chuyến đi Phan Rí xong anh em tiến vào cửa rừng Mã Đà là vui lắm đấy....

cugaydn, I&SơnCa, cubay and 7 others like this.
  10. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Cái bác Bình này toàn chinh chiến trong cửa rừng thôi nên Mã Đà vẫn còn mộng mơ lắm đấy ạ ! Hí hí.

Chúc mừng bác Bình nhé !

cugaydn, cubay, phamxuanthinh and 6 others like this.
  11. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Thôi đí mấy bác, cho gaccu xin ...nếu vô Lý Lịch thì còn có cửa mang mồi về .... về chứ vô Đồi Mỹ, Bờ Hào...thì chắc ngũ lại ở trạm của khu bảo tồn thôi ....vì bọn này hay đi tuần lắm,nghe chim gáy là nó mò tới liền...lấy con xe thí con chốt gaccu hỏng chơi đâu ........hehehe...bác Gió đi với bác cudu đi hehehe

12. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    chơi cu mà nhát gan thế bác, cứ chơi đê giờ này mà sợ thì còn bổi đâu mà chơi, em ko ngán mấy thằng ễnh đó he he he chỉ ngán ko có bổi thôi, tụi nó chạy đâu có nhanh lắm đâu. chỗ nào có bổi hay là mò tới thôi, con bổi trên là con chim dữ và rất hay, chuẩn chim lém đấy nha, tuy lâu nổi nhưng xứng được trả công cho chủ, trước giờ chim mã đà ae đưa lên em chấm con này đó. chim ấy ko nuôi thì nuôi chim nào nữa bác, bộ cườm, bộ mình....nhiêu ấy thôi đủ làm nhiều mồi chết vì nó ấy. bác nào sở hữu nó là duyên lắm đấy chúc mừng bác.

bdbird, phamxuanthinh, loc ct and 4 others like this.
  13. nguyentai

nguyentai Member

Thích đã nhận:
    44
    Vậy CUDU bẫy được ở Ma đà được bao lâu rồi.Giọng gáy của cu ta ra sao, thổ,đồng ,kim....?Còn phao trắng thì phải chắc chóng nổi thôi.Nói chung hình thức thì đẹp,chỉ chờ khi nổi là biết nước gù gáy ra sao.Chúc bạn nuôi chóng thành mồi hay .Dĩ nhiên là hơn em cũ rồi .Thân chào.

14. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehehe...không pải sợ mà phiền phúc lắm............gác cu mà cứ hồi hộp, canh bọn nó không thì còn gì là hứng thú nửa heheheeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeeee...

15. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    chào bác nó là con trơn ròng và gáy gọng sấm đồng nghe tốt tiếng lắm bác ạ

Lamtich, Google.cu and gaccu like this.
  16. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Cái này em hoàn toàn nhất trí với bác Quang, oánh cu mà thậm thà thậm thụt sợ kiểm lâm bắt thì đúng là mất cả sướng. Bổi hay bổi đẹp không thấy đâu lại " được " chứng kiến tận mắt màn phóng sinh chim mồi thì bi đát lắm.

17. nguoidaugio

Thích đã nhận:
    5,984
    Hehehehe!!!
    Cái này chính xác lắm lắm đấy các Bác ơi.... Lần đâu vào Mã Đà đi chung với thằng sư phụ. đầu tiên là phải giấu xe, khi gác mồi thì vừa canh chừng mồi, vừa canh chừng bổi về, vừa canh chừng có anh nào mặc đồng phục xanh xanh tới hỏi thăm ko.... khi dính bổi thì giấu liền ko dám để ở ngoài đâu.... Đúng là mất cả hứng thú gác cu.

18. cudu

cudu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,450
    mấy bác cứ thổi phòng sự sợ hãi mình đi gác ở đây cũng đã lâu rồi nhưng có ai bắt bớ gì đâu , quan trọng là chúng ta biết cách dhe chắn và tôn trọng họ thôi , mình cũng đã bị kiểm lâm hỏi rồi nhưng họ chỉ nhắc nhở là, hút thuốc cẩn thận cháy rừng thôi !

gaccu and hoctro_mechim like this.
  19. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Trong khu bảo tồn nghe nói giờ có ông sếp mới về làm căng dữ lắm. Em có ông anh làm kiểm lâm trong đó, ảnh nói bây giờ muốn ăn thịt rừng cũng phải né nhau nữa, cứ phải lấm la lấm lét như ăn trộm sợ không phải friend với nhau mấy tay kia chọt là mệt với sếp. Mấy bữa trước đang tính dọn sẵn vài bãi vô kiếm con bổi kha khá về nuôi mà giờ nghe nói vậy cũng ớn thiệt, mất cả khí thế... Thôi thì bòn ở ngoài này tuy khó khăn một chút mà khỏi bận tâm mấy cái chuyện ngoài ý muốn, tha hồ mà nhịp giò nghe chim đấu. hehe...

gaccu, nguoidaugio and hoctro_mechim like this.
  20. hoctro_mechim

hoctro_mechim Vua kí sự

Thích đã nhận:
    30,778
    Mình vào rừng cấm săn bắt như thế là phạm luật rồi thì không nên chủ quan được. Em nghĩ lúc đó mấy bác kiểm lâm chắc đang có chuyện vui gì nên mới " thân thiện " kiểu " hút thuốc cẩn thận cháy rừng " đấy thôi chứ không có ngoại lệ lần hai đâu. :D

Mà nghĩ lại, quả không hổ danh Cu Dữ chút nào. :applause: