Bổi miền Trung

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi Lamtich, 4/4/11.

1. Lamtich

Lamtich Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7,796
    Hôm qua Chủ nhật tranh thủ làm vài kèo, thu phục được chú bổi này khoe với các bác cho vui!

http://www.upnhanh.sieuthinhanh.com/tmpimages/images/sieuthiNHANH201104049314mjm3ztrkmz1832024.jpeg[/IMG][​IMG][​IMG][​IMG][​IMG]

Last edited: 4/4/11
    ancugay, Zeero, binhbaohiem and 41 others like this.
  2. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    hehehe...chúc bác Mộng,
    ...thằng này anh hùng xuất thiếu niên rồi, trấn giử bãi thức ăn nước nước dồi dào thế chắc làm đại ca rồi.... nhìn bộ cườm phê quá, chắc phải tốn lúa thật rồi............... hehehe

ancugay, soncugay, chuongcana and 7 others like this.
  3. mienque.nct

mienque.nct Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,031
    Bác lam tich ngụy trang cái lụp tối vậy mà chim mồi cũng dám chơi hả?hay bác không muốn nó nhìn thấy cảnh đồng loại bị bắt..hehe.cám ơn bác về bài viết.chúc bác vui.

4. thienfe

thienfe Well-Known Member

Thích đã nhận:
    547
    Chim này chắc Bác thả cho nó về nhà tôi chứ Bác nuôi làm gì?Cườm với cái mỏ đinh thế kia Bác mà nuôi thì bất công quá!

ancugay, soncugay, chuongcana and 3 others like this.
  5. Lamtich

Thích đã nhận:
    7,796
    Ở Bình Định khi đi bẫy người ta không tủ áo lồng cho chim mồi nên lợp lồng hơi dày để tránh gió lúc đi xe. Mỗi vùng miền có mỗi cách chơi nhưng tôi thấy cách chơi này có vẻ cơ động hơn khỏi phải tháo, tủ áo lồng nhưng vẫn bắt được bổi (có lẽ do lười biếng ... hehehe). Còn chim mồi "nhập gia thì phải tùy tục" thôi, lâu rồi cũng quen thôi!
    Thân!
    Tiếc quá! Con này em đã tặng cho anh bạn đi cùng rồi chứ không thì em tặng cho bác. Do không có thời gian tập bổi nên em chỉ nuôi 04 con mồi thôi chứ không nuôi bổi!

Last edited: 4/4/11
    ancugay, liu'dai, thangqn and 10 others like this.
  6. binhva

binhva Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    nhìn thấy chú bổi thấy mê wa phải chi bác ở sài gòn bán em mua

ancugay thích bài này.
  7. Chú thổ pha này cũng tầm tầm thôi bác Mộng nhỉ?
    Đúng là phong cách miền trung không phủ áo lồng cho chim mồi khi đi rừng, lá lợp lụp thường là lá Đùng Đình. Lá Đùng Đình bền và mát, tốt cho chim mồi hơn lá giả anh em ta hay dùng. Nhược điểm là ngụy trang không tốt, mỗi cách có mỗi cái hay riêng.
    Dạo này chim vùng Quảng Nam tích cực làm tổ đẻ, khó đánh quá!

Last edited by a moderator: 4/4/11
  8. CUGAYBINHDINH

CUGAYBINHDINH Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,084
    Do thói quen nuôi cugay trong lụp từ con bổi đến khi thành con mồi nên lụp Bình Định thường lợp bằng lá tươi như lá đùng đình,lá ngâu,lá cây chổi xương...thường vài ba hôm lại thay đi để thay vào lớp khác vừa làm cho chim mát vừa ngụy trang khá tốt.hi...Thấy bác Mộng bắt chim mà mình thật là ganh tị...nhưng những ngày quê ấy đã qua rồi...mỗi khi có diệp về mình hay cầm mồi lang thang đây đó và mong ngày càng dài ra...thật khó hiểu cảm giác mỗi khi có những ngày sống lại một thời như thế.hi...cuộc sống thật tuyệt và xin chúc mừng bác Mộng nhưng cũng xin mấy bác cố gắn nương tay một chút vì...cu ngoài mình số lượng có hạn bác nhé?!chúc bác và anh em ngoài đó vui.hi...thân.

Last edited: 5/4/11
    ancugay, soncugay, bavu and 3 others like this.
  9. Lamtich

Thích đã nhận:
    7,796
    Chim ở Bình Định cũng vậy thôi chú Hùng à! Hôm tết giờ anh cũng chỉ bắt được có 03 con thôi. Để bắt được con bổi trên anh phải đi gần có 100 cây số đó chú!
    Chim bổi ở ngoài mình cũng trận lắm rồi bác Phúc ơi! Muốn bắt được bổi thì phải đi xa thì may ra. Con bổi này bắt ở tận làng Bok Tới - Hoài Ân đó, phong trào chơi cu của anh em ngoài này cũng mạnh lắm. Hẹn gặp bác một ngày ở quê nhà cùng các cu thủ nhâm nhi rượu Bầu đá và đàm đạo chuyện cu cò cho vui!

Last edited: 5/4/11
  10. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Bác Bình Nguyên ở Quảng Nam ở huyện nào vậy? Em cũng là dân Quảng Nam, có dịp ghé nhà A chơi hehe.

ancugay and CUGAYBINHDINH like this.
  11. Ở Thăng Bình bác à, nhưng đi làm ở Tam Kỳ. Cuối tuần nếu rãnh thì mới đi gác cu được. Nhìn mấy chú chim nhà thiếu nắng tội quá nhưng không biết làm sao.
    Nếu ghé được thì bác pm cho em trước, tối nào em cũng dạo qua ABV vài phút.

12. CUGAYBINHDINH

Thích đã nhận:
    1,084
    Ôi trời? vậy mà em nhìn thấy gốc rạ em lại cứ tưởng bác quánh xung quanh Đập Đá chứ không ngờ bác Mộng lại đi xa như vậy.hiii...rất mong một ngày nào đó được nhâm nhi ly bầu đá cùng các bác.rất hân hạnh.thân!

Last edited: 6/4/11
    ancugay, Zeero, bavu and 4 others like this.
  13. hbl

hbl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    338
    Em ở Hội An bác ah. Nhưng e đi làm ở Lâm Đồng lâu lâu mới về. Có dịp thì e sẽ ghé nhà bác chơi hehe. Mới tham gia diễn đàn nên giờ mới gặp đồng hương hehe.

---------- Bài viết thêm vào lúc 04:39 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 04:38 PM ----------

Ah mà bác ở Thăng Bình hay đi đánh chim ở đâu vậy?

ancugay, Zeero, bavu and 2 others like this.
  14. Lamtich

Thích đã nhận:
    7,796
    Hôm qua, thứ Sáu ngày 08/4/2011 tranh thủ làm vài kèo tại làng Chư PLây - huyện Kông Cho ro -Gia Lai.
    Ngay kèo thứ nhất gặp một em thổ tơ nhưng khá dữ đã đấu với mồi khoảng 25 phút và kết thúc cuộc chiến là:

Ngay kèo đầu tiên được tổ đãi bắt được một chú thì những kèo tiếp theo lại là khó khăn, chim rừng chưa căng lại gặp gió bấc nên không đấu. Cái nắng, cái gió nhưng vẫn không làm nản được lòng cu thủ. Và kèo cuối cùng đã chinh phục chú thổ già vào lúc 18h06 phút cùng ngày sau một trận đấu kéo dài 55 phút. Do trời sắp tối, lại tranh thủ ra khỏi rừng nên về nhà mới chụp hình bằng điện thoại hơi mờ nên anh em thông cảm:

Và sáng nay khắc phục ngay bằng 02 hình em thứ 02:

Hôm qua đúng là một ngày hên thật!

Last edited: 9/4/11
    ancugay, Zeero, liu'dai and 26 others like this.
  15. Anvt

Anvt Active Member

Thích đã nhận:
    233
    Lồng Đập Đá hay lồng Sì Gòn thế Mộng ơi..................?

16. Lamtich

Thích đã nhận:
    7,796
    Lồng nay của anh Hùng gần nhà bác Khanh Quy Nhơn đó bác!

17. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Chúc mừng bác Lamtich nhé. Tôi thấy cách gác của bác thật đáng khâm phục, tôi đi giao lưu nhiều chỗ nhưng chỉ còn các bác ở Lagi là dám gác như vậy thôi. Khi nào có dịp vào ĐN nhớ Alo cho Cuvietnam nhé, AE mình làm vai chai pốc phét tí cho vui. Thân

18. TRIHUNG

TRIHUNG Member

Thích đã nhận:
    72
    bác gaccu này nói sai rồi tướng tá nhìn mặt xám xịt thế kia thì làm đại ca sao được, em dám chắc nó chỉ xếp hạng thứ ở đó thôi, bác mộng chắc còn đang chờ kèo sau đắc thắng đây. nghe nói bác gaccu có nhiều chim hay lắm, vừa rồi lại nhập khẩu thêm một con giao long hàng khủng nữa thì bác cũng nên cho ae mở tầm mắt với chứ.....heeeeeeeeeee

19. CUGAYBINHDINH

Thích đã nhận:
    1,084
    Chúc mừng bác Mộng nha!...con thứ 2 nó không làm bể con mồi bác là may mắn lắm rồi.hiii...con này ngoài đồng chơi chắc đã lắm phải không bác?chúc mừng bác.thân.

Last edited: 10/4/11
    ancugay, vanthaohotel and Lamtich like this.
  20. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    ...không đại ca thì nhị ca, tam ca, tư ca gì gì đó...hehehe
    mà sao ...ông tướng nào mà biết gaccu này vậy..hân hạnh qáu trời...cái này gọi là tiếng xấu đồn xa nhễ..., ở Dalat chắc là cụ Tùng , cụ Hoàng DL, hay cụ Thiện BL nói xấu là cái chắc rồi...hehehe
    Chim hay thì chưa có, con giao long cụ Tùng tương tình không có chim chơi với người ta nhường lại cho...hehe...năm tới nó mới ra mắt AE được...cứ phải từ từ.
    bác cho thông tin về bác ..
    Chúc vui