bổi nhảy đêm có nên nuôi không ?

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi bird.bluesky, 25/10/12.

1. bird.bluesky

bird.bluesky Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Hôm trước mình co mua một em bổi. Về nuôi thì thấy cứ khoảng 4h sáng là em nó nhảy phành phạch.....! Theo các bác có nên nuôi hay.... chọn em khác !

junsochun, Cucusamtho and PHIOMON like this.
  2. ngvu

ngvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    388
    khi nào nó nhảy bạn chuyển chổ là nó hết nhảy. Cái này ko phải là nhảy đêm đâu, nó chuyển chổ ngủ đấy

3. Dalatcucu

Dalatcucu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    Quan trọng là em nó có đẹp "giai" hay không chứ 4h sáng mới nhãy lồng thì không sao cả. Mình cũng có 1 con như vậy nhưng vẫn chơi bình thường. Chỉ có 1 điều hơi bực mình nếu để em nó trong nhà làm mất giấc ngủ (giờ đó là đang phê nhất đấy........he..he.)

4. camnampvt

camnampvt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,106
    Chim bổi nhảy vào khoảng 4-5h sáng là bình thường(giờ gà gáy sáng), nên treo chim ở chỗ tối và nơi không có thắp bóng đèn ngủ chim sẽ ít nhảy hơn, khi bổi nổi nhiều và thuần chim vài mùa sẽ hết hiện tượng này, có thể treo ngoài cây trong vườn chim cũng sẽ giảm hiện tượng này.

5. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    hihi, treo ngoài vườn thì sao biết nó có nhảy 4-5h sáng, hihi. Nhiều khi nó nhảy hơn

Những con sắp nổi cũng hay có hiện tượng nhảy đêm kinh, treo ngoài cây cho ...khỏi mất ngủ

Bác nào sợ mất ngủ thì chuyển cho Proton, Proton sẽ treo hết ngoài vườn luôn, hehe

Last edited: 25/10/12
  6. hcongthuc

hcongthuc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,782
    Từ ngày nuôi chim con nào của em đến một thời kỳ nào đó nó cũng nhảy đêm như thế, con chân to, chân nhỏ, cao thấp, mắt thẫn thờ hay tinh lanh... đều nhảy. Hình như đúng như bác Proton nòi thì phải. khi chim đã nổi căng thì lại không còn hiện tượng này nữa

7. ngo.duc.tam

ngo.duc.tam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,489
    Đúng rồi đấy, có chỗ nào tối om, k nghe tiếng động, thì đỡ hơn, chim nhà em mà đang ngủ mở cửa đi vệ sinh, là nó thức chèo leo mệt lắm,