Bối rối và nhờ giúp đỡ setup bể !

Thảo luận trong 'Người mới học chơi bể' bắt đầu bởi kimtienboi, 6/7/13.

1. kimtienboi

kimtienboi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Đầu tiên mình xin gửi lời chào tới ACE diễn đàn!
    Mình mới bắt đầu tập chơi môn TS này và đã tham khảo nhiều bài trên diễn đàn,nhưng còn bối rối,nhờ mọi người tư vấn vài vấn đề sau:
    1. Về nền: Mình xem nhiều bài có bài hướng dẫn nền có trải sỏi trắng dưới cùng sau đó đến lớp phân nền,có bài thì chỉ dải 1 lớp phân nền, vậy tóm lại thì nên chọn cách nào ạ? và nên chọn phân nền nào tốt ?
    2. Về lọc: Mình dự tính đặt 1 bể KT khoảng 50x35x35cm, xin hỏi dùng Lọc Thác Jebo 508 có ổn không? (nếu ko ổn thì các bạn tư vấn 1 loại lọc nào đó tốt với nhé).
    3. Ánh sáng: nên dùng đèn loại nào ạ, có thể dùng đèn dân dụng được không và là loại nào ạ?
    ps: Mình mới tập chơi nên giới hạn chi phí <1tr5 cho cả bể (đá + lũa mình có sẵn rồi)
    Theo các ACE thì nên làm 1 bể từ a-z như nào là ổn nhất ?
    Xin cám ơn mọi người rất rất nhiều!:-*

2. skinbin

skinbin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    108
    Nếu như chỉ dưới 1tr5 thì mình tư vấn tốt cho bạn vì mình từng chiến có 800k + tiền tép lặt vặt cũng rơi khoảng 1tr :D
    1-Nền tốt nhất ADA (nếu trồng cây) Cũng có thể xài bonbon cho rẻ tiết kiệm chi phí.Hay nếu chỉ nuôi tép ko thì xài Nền cát đen hay nền sỏi cũng được miễn môi trường nước ổn định ko độc tố nuôi được hết.Nền phụ thuộc vào việc bạn trồng cây gì.Với 1 số loại cây cần ít dx và as chơi lâu bền như DX-Các Loại Rêu-Tiểu thảo-Các Loại Ráy-Và Rong Thì khuyên bạn xài bonbon cho tiết kiệm nhất.Về sau hết dd bổ sung phân nước nên ko phải lật nền cho mệt vẫn chơi lâu bền được.Về sau lật hay ko là tùy bạn mà ^^!
    2-Lọc thì đối với bể bạn lọc thác vô tư đi nhé.Khuyên:Lọc thác nhiều ngăn lọc thì tốt hơn (Cần chứa nhiều vật liệu lọc là tốt nhất).Bể 60x30x30 trước mình xài lọc thác cùi 503 mà chiến tốt nè ^^!.Ko nếu có dư dả tiền làm cái lọc chế lavie hay hvt của ae để lại.
    3-Ánh sáng thì tính theo dung tích bể của bạn khoảng 61l (Theo công thức mình biết thì cứ 1w/2l cái này đọc thì có ông bảo 1w/1l ko rõ lắm).Thực tế mà nói thì 1w/2l theo mình nghĩ là như vậy.Ánh sáng cho bể bạn thì bạn nên chế máng đèn compact với 2 bóng 20w vừa rẻ vừa tiết kiệm.Cỡ khoảng 177k là bạn được 1 máng tuyệt vời thậm chí còn rẻ hơn.Còn ánh sáng cao hơn nữa thì có T5HO T8 Đèn Led 10w/1 bóng Nhưng chi phí sẽ cao lắm đó.
    Làm 1 bể từ a-z thì quan trọng là 3 thứ bạn vừa nêu rồi ^^!.Còn đâu thì những phụ kiện lặt vặt như cây cối sỏi lũa đá thì cái này từ từ được mà chi phí nó cũng rẻ thui.Bảo đảm trong 1tr5 bạn sẽ có 1 con bể TS tuyệt vời vừa ý mình ^^!
    Bounds: Đây là bể nhà mình với chi phí có 900k.Lũa được cho ^^! Rêu nữa cũng đi xin ^^!

3. kimtienboi

kimtienboi New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cám ơn Bác Skinbin rất nhiều. Theo như bác khuyên thì mình sẽ dùng nền ADA,vì cũng thấy nó phù hợp,vì bể mình dự tính trồng nhiều loại cây, và bể này chỉ thả 1 đàn cá nhỏ thui. MÌnh sẽ cố gắng setup cái bể thật đẹp để show cho ACE góp ý. ah,mình ở xa 2 TP là HN va HCM nên việc tìm cửa hàng TS với mình hơi căng.Dự định sẽ làm 1 chuyến lên HN.
    ps: Bể của bác nhìn thoáng nhỉ. mình cũng thích kiểu này,nhìng nhẹ nhàng, ko bị bí tầm nhìn.

4. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Nếu bác chỉ chơi cá nhỏ và cây cảnh trung trung ko thuộc tầm cao mình khuyên bạn xài 3 loại nền này thì sẽ cực tiết kiệm chi phí mà lại còn dư ra 1 ít để mua thức ăn và ít thuốc cho loài bạn muốn nuôi trong bể như sau: 1-Ưu tiên sẽ là nền trộn
    2-Nền Mêkong 3-Nền bonbon =>2 và 3 thì chắc bạn cũng biết giá của nó chỉ vào khoảng 60-70k/1 bao 2kg.Dư rải nền cao cho nó đẹp nhé.Còn với nền trộn tất nhiên ổn và ok.Thường nền trộn là do ae tự trộn nền để chơi.Cái này tùy bạn mua của a e hoặc nhờ ai đó tư vấn chỗ gần bạn là tốt.Ko thì cứ 2 or 3 mà táng bạn ag ^^!

5. mrvankhoi

mrvankhoi New Member

Thích đã nhận:
    2
    em muốn set 1 bể 40x25x30 giống như thế này mà ko dùng co2, thì nên mua nền gì và trồng cây gì ạ, anh giúp em với

6. skinbin

Thích đã nhận:
    108
    Cái này thực sự mình cũng ko nhìn nhận ra được hết các cây trong cái bể này lên ko dám phán dùng nền gì bạn ag.Tùy loại cây nữa mà

7. dietthanchet

dietthanchet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    339
    bác cảnh mà dùng , đủ tiêu chí ngon bổ rẻ cây lên tốt chơi thoải mái

8. congpham

congpham Banned

Thích đã nhận:
    56
    Hơi mất lòng các shop những nói thật là bạn đừng nên tin vào ảnh quảng cáo, đấy chỉ là ảnh chụp trạng thái đẹp nhất của bể thôi. Còn duy trì được vẻ đẹp đấy là cả 1 vấn đề, với cái ảnh này của bạn thì giỏi lắm 3 tháng sau cây chết hết vì suy dinh dưỡng.
    Bể mình làm luôn cho phân nền trên 5cm nhưng cũng chưa bao giờ dám trồng nhiều cây cả

9. bombill

bombill Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Bác muốn chơi lâu lâu tí thì e nghĩ nên dùng bonbon vì dinh dưỡng cao, tuy là mới set có thể lên rêu nâu

Dùng nền trộn hay bị bụi và xáo trộn tí là đục ngầu cả bể luôn