Bổi Trị An đây !

Thảo luận trong 'Cu gáy bổi' bắt đầu bởi Google.cu, 28/2/11.

1. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Thấy anh em ở nhiều nơi gặt hái thành quả rực rỡ trong năm mới nên google.cu phát ham quá, cũng muốn khoe hàng lắm lắm mà chưa có dịp. Nay mở cái topic này nhân dịp chú mồi lỡ bắt con bổi đầu tiên để gọi là góp thêm tiếng nói của anh em cu cò Trị An.:applause: Hehehe...
    ... Số là chiều hôm qua sau khi xong công việc nhìn đồng hồ đã gần 3h rồi, cái máu cu nó cứ sùng sục trong người từ ngày hôm trước do không đi gác được bây giờ lại sôi lên. Thế là lên đường với 1 em mồi chai làm bẹo và mang em mồi lỡ đi tập.
    15 phút sau đến bãi đánh. Treo em lỡ lên trước ở gần cái cây điều tuần trước mà em nó đã đụng con bổi đồng rất chịu gù, sau đó loay hoay tìm chổ treo thằng Sứt lên tính làm bẹo. Bổng nhiên cù cù cù... cù cù cù. Rồi cù cu cu...cu. A há! Được đấy, cũng không đến nổi, thôi không cần bẹo nữa.
    Chưa đầy 5 phút nghe một em đồng hậu 2 về gần nó chiêu, con mồi càng thúc dày hơn, rồi lại một em thổ nữa ở đâu về đậu ở cây tràm trên đầu gần chổ núp. Bên kia con bổi cũng bò gần chổ con mồi rồi. Chắc cũng gần lắm rồi nhưng chưa chung cây. Đang tính bò ra treo thêm con mồi bên này để dụ con thổ xuống thì bỗng nhiên...phạch phạch... Hoảng hồn nhìn dáo dác xem có em cu bông nào gần đó không thì lại tiếp phạch... phạch rồi một tràng gù: cù grù cù...cù grù cù vang lên ngay trên đầu chỉ cách có 3m thôi. Trời! May mà cây xoài có tán thấp che kín không thì lộ hàng với nó rồi. Cây trống đó mày không về mà dám về chui vô cây xoài này ỉa trên đầu tao à. Hơ hớ... Lát nữa biết tay nhau nghe con.
    Con mồi nghe tiếng bổi gù thì càng hăng máu thúc nhanh hơn, cái giọng đồng nghe như có lửa trong đó. Thằng bổi bên này bắt đầu chuyền cành, vừa chuyền vừa gù nghe sướng làm sao, nó sang cây xoài nhỏ bên cạnh rồi, chỉ còn 2 cây nữa là vô cội. Mấy con bổi kia thấy thằng này về không dám hó hé nữa, im re rồi. À! Mày làm trùm ở đây mà sao không lo giữ nhà trốn đi đâu thế hả con...
    Giờ thì nó vô tới cội rồi, sao nó không có thúc vậy cà? Chỉ nghe những tràng naphan của nó, mịa...nó gù kinh quá. Giọng gù đầy uy lực tuy không dài nhưng rất liền, tiếng này dính với tiếng kia làm con con mồi đeo được một chút thì bắt đầu phóng. Tội nghiệp, mới ra trận mà đã gặp cái thằng giặc già mồm quá. Ráng lên con ơi!
    Thằng bổi thấy mồi không gù nữa nên chuyền tới chuyền lui, sàng qua sàng lại, nó vẫn còn gù nhưng cầm chừng, nó thấy con mồi lội tới lội lui khổ sở tìm đường ra nên chắc đắc chí lắm nên nghênh nghênh cái mặt lên thấy mà phát ghét. Mấy phút này căng thẳng thần khinh quá!
    À! con mồi chịu chơi lại rồi. Cù cù cù... cù cù, cù cù, cù cù... Hai ba đạt gù trả đũa. Thằng giặc già lại nổ naphan liên hồi rồi chồm ra trước ngay cành thế chỉ cách mặt lụp 30cm. Lần nay tuy khá hơn lúc nãy một chút nhưng cũng không bao lâu rồi con mồi lại im, lại lội và phóng. Con bổi thấy thắng thế nên khoái trá quá: Thôi tha cho mày đó, tao đi đây. Rồi nó chuyền ra cây bên cạnh làm 2 sạt gù nữa rồi bay lên cây tràm cao chọc gái do có con mái về cây dừa gần đó. Hic hic! Kiếu này xôi hỏng bỏng không rồi. Để xem con mồi làm sao đây.
    Nhưng cũng không cần chờ lâu, khoảng 1 phút sau là em mồi thúc trở lại rồi. Có thế chứ! Con bổi đáp trả vài tiếng thúc, 2 sạc gù. Con mồi được đà, phang luôn 1 sạc thì đã thấy thằng giặc trở lại rồi. Nó chuyền từ cây bên cạnh qua, lần này chắc nó định ăn tươi nuốt sống con mồi luôn nên thấy nó hung hăng lắm. Rồi hai con bắt đầu cưa với nhau khoảng 5 - 6 đạt, thì con mồi bèn chuyển qua gù canh, không thèm đôi co với con bổi nữa.
    A há! Mới lâm trận vậy mà nó đã khôn ra rồi...hehehe, kiếu này thì mày chết chắc nha con. Mới tự nhủ vậy thì chỉ thêm 3 lần gù canh nữa thì con bổi điên lên thế là nhào vô ăn thua đủ: Rột! roạt!...
    Ha ha ha! Tay xách sào, tay cầm áo em chạy 20 mét quãng đường với tốc độ của Usain Bolt lao tới, chỉ vì sợ nó sảy ra do cái lụp cùi bắp quá...

Cái lụp cùi bắp đây ợ, bắt được con bổi rồi mà em còn không tin vô mắt mình:

Còn đây là thằng giặc già mồm, các bác phang cho em vài nhát xem sao... Một tay đè cái lụp xuống, một tay tác nghiệp...hehe

Sao nó đen thùi lùi hà:

Chúc cả nhà vui vẻ! hehehe...

Oxam, GHT, Thắngbugi and 59 others like this.
  2. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    Ha ha ha! Tay xách sào, tay cầm áo em chạy 20 mét quãng đường với tốc độ của Usain Bolt lao tới, chỉ vì sợ nó sảy ra do cái lụp cùi bắp quá
    Chúc mừng ông anh năm nay bội thu bổi nhá....chừa thằng e vài kèo với anh ơi...để khi nào e xuống còn có kèo đánh với anh ơi

3. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Hehe... Bổi Trị An thì đầy ra đấy mà tha hồ bắt Long ơi. Có 2 cây kiếm bén vậy mà không đưa đi cứ để ở nhà miết vậy không sợ lụt sao?

4. white_wolf

white_wolf Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    3,603
    2 cây kiếm nhựa anh ơi...chỉ để hù bổi xì gòn thôi chứ đụng bổi Mã Đà thì nó đập cho có mà tơi tả ấy chứ....hihihi...a nhớ đó nhé...chỉ ít bữa nữa rảnh là e nhao xuống ĐN theo a ngay ấy mà !!!!

5. minhtrithanhtra

minhtrithanhtra Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6,623
    Google.cu thân! Mồi lỡ mà bắt được bổi khá ghê, con này để ý thử xem hình như nó có líu một ít thì phải, chim bổi này nuôi được nhanh lên mồi! con này có nước gù khá và gù khuya. Lâu nay có ghé sang chỗ chú Minh- kho bạc Vĩnh Cữu đàm luận cu cò không hở Google.cu ?

6. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Đúng như bác nói rồi, con này mở miệng thì 4-5 sạc đầu nó líu mà cái tiếng gầm gầm nghe rát cả lỗ tai. Nói chung cũng do may mắn bác ạ, chắc có lẽ em nó chưa đụng mồi bao giờ nên xung quá thôi, chứ mồi lỡ của em mới ra trận lần 2 chả biết ất giáp gì đâu. Hy vọng hậu vận sau này của em nó được như bác tiên đoán vậy. Hihi...
    Bác đúng là cao thủ, chỉ nhìn hình mà đoán tiếng được. Bội phục bác luôn! Rất mong có cơ hội được học hỏi thêm từ bác! Dạo này em cũng ít gặp chú Minh, lâu lâu mới cà phê cu cò chút đỉnh thôi bác ạ...

7. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    Bác nhìn vào lớp lông quy đó , níu 3 hơi đầu là cùng thôi, chân tốt, quy đẹp, cườm khá, dập nhiều kèm thưa giàn phóng tương đối, chim cứng mùa rồi...nuôi đi bác. có nước gù khống nhưng ko nhiều ha ha bổi Hoà trung bắt àh bác, cố gắng nuôi , tập cho tốt nó cũng mần ăn được nhiều bổi khjá sau nàu đó....để còn có dịp nên cà phê cà pháo với em chứ bác... dạo này cứ xách chim lỡ đi tập lòng cảm thấy chợt muồn mênh mang, cứ mỗi độ bổi dữ về .

Last edited: 2/3/11
  8. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Vài tém hình coi cho vui - bổi mã đà
    con bổi Huanpham bắt ,con màu đỏ ông mới vào nghề bắt...vui như Tết vậy...hehe

9. cuvietnam

cuvietnam Lãng tử

Thích đã nhận:
    13,734
    Uh! em bổi mắt đỏ đẹp quá........Hehehe. To con, dài đòn, mặt lọ, mắt đỏ, mỏ cong.........Thật là 1 em bổi rất đẹp, em này nhập tàn đấu thì mồi chết chắc.......Hehehe. chúc mừng... chúc mừng.

10. phamxuanthinh

phamxuanthinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    454
    chà chà bác Huanpham nầy đi đánh cu còn mang theo bìm bịp mồi hay sao mà có cả túi rút đựng bìm bịp nửa vậy , cái con mắt đỏ đó mà ngăm tửu thì khối kẻ chết ấy chứ nhìn cặp mắt không thôi thì thấy chết mồi rùi, bắt dược bổi đúng là cườ vui như tết vậy nhỉ.
    chào các bác

gaccu, nguoidaugio, Huanpham and 3 others like this.
  11. Thiện Bảo Lộc

Thiện Bảo Lộc Guest

Thích đã nhận:
    28,400
    bác này nói sai mà nói nhiều he he h nó nhập tàn mồi sao chết được nó vô bình ruoự là cái chắc bác tin ko . hôm chủ nhật gác bổi nhập cành thế bìm bịp nhập ngọn cây tư thế sẵn sàng phi nếu cần, ơn trời nó bay đi bổi đá nhưng sui xảy.

bdbird, phamxuanthinh, gaccu and 3 others like this.
  12. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Mới đánh CN rồi hả anh? Con bổi sao mất tiêu cái đuôi rồi? Cái ông bạn này xem ra cũng có duyên với bìm bịp dữ! Hahaha...

13. Sấm Vương

Sấm Vương Banned

Thích đã nhận:
    2,600
    Dạo này bác có làm thêm con bim bip nào ko? bổi lỡ thế nào có ra gì ko bác. sao im lìm thế

phamxuanthinh, gaccu and nguoidaugio like this.
  14. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    con này mắt đỏ sát mồi cực kỳ, cườm đen gù chắc không có đối thủ, ngâm rượu uống cứng gân, cứng tùng lum....bác Viet nuôi không hôm nào tặng cho 1 con để đấu giá..heheheh

cuvietnam thích bài này.
  15. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Hehe.. Bìm bịp dạo này đang lên giá, đang mong kiếm vài con ngâm rượu với mấy con tắc kè mà kiếm hoài hổng ra bác ơi. Chắc tại mấy bác kia bắt hết rồi...
    Mồi lỡ đang sung lém, cũng khá ăn rừng, có điều chưa dám ép, cứ từ từ mà chắc bác ạ. Tuần rồi cũng có bổi vào gù mà không bắt được. Làm con Đà Lạt đi chung ế bổi.

Last edited: 8/3/11
    Thiện Bảo Lộc and Huanpham like this.
  16. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hot News.
    tin tức vửa cập nhật
    Thiên thời-chắc do trời mưa nên chim rừng xung.
    mấy ông mê cu Hải, Vân, Phú(nhóm TriAn)trong 2 buồi sáng (thứ 4,thứ 5) túm dược 6 con em ở khu vực Mỏ Đá -GÙ THÌ KHỦNG KHIẾP-BÀI BẢN THÌ BAO LA...HEHEHE.nhanh tay thì còn , chậm tay thì hết , mại dzo.... hehehe...

17. Google.cu

Thích đã nhận:
    2,654
    Chẹp chẹp! Nghe mà thèm... Bác Quang chơi ác quá làm anh em nôn nao quá tâm trí đâu mà làm việc đây!

18. Huanpham

Huanpham Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,744
    Nghe thèm quá Bác ơi, thứ 7 này có kế hoạch rồi chứ không là lên đó thử đụng bổi gù xem sao :D.
    Thôi hẹn vài tuần tới vậy,
    À, mà tiền đây cảm ơn Bác chuyến rồi. Túm được Em bổi khá mà lúc đó lo bắt bọ chéc nên cũng không hồi hộp gì hết trơn :D
    Chuyến tới Bác tìm Em con bồi nào mà gù chết hết mồi AE TriAn cho Em nhé, Em mang Mồii lên để lọc bớt cái.

Thiện Bảo Lộc thích bài này.
  19. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Hehe…thứ đó anh đang kiếm đó Huân, khó tìm lắm, lâu lâu mới đụng một con, khi nào thấy anh hú …giống như đợt trước em xuống với Tintle đó, thằng Đức đụng một con gù củng cả tiếng mà có bắt được đâu, sau này đánh riết nó lờn luôn nên potay…hehehe

20. tintle

tintle Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    1,627
    Thời buổi này tìm được chim hay có nước vào rừng cấm quốc gia quá, chứ bên ngoài làm j còn nữa, hjhj.