Bốn cái ngu

Thảo luận trong 'Gác cu ký sự' bắt đầu bởi tranvanthanh, 27/10/11.

1. tranvanthanh

tranvanthanh Active Member

Thích đã nhận:
    222
    Xưa các cụ có câu:
    Trên đời có 4 cái ngu
    Làm mai,lãnh nợ,gác cu,cầm chầu
    Vậy ý nghĩa 4 cái ngu đó như thế nào,nhất là hiện nay người mê cu gáy là không ít nhưng hiểu thế nào về câu thiệu đó thì chắc còn nhiều ý kiến khác nhau.Vậy mong các huynh,đệ vào bình luận chủ đề này để làm rõ câu thiệu mà ngày xưa các cụ để lại.:applause:

2. proton

proton Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5,373
    cái này bình rồi mà bác ới

Bác đọc lại các topic cũ đi

cucuom, hungvcb, soncugay and 4 others like this.
  3. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Bác tranvanthanh ạ, cái này là cái nhập môn đó bác, em trước khi vào em tìm đọc bài đó trước sau đó mới chơi cu đấy ạ.
    Đến giờ em cũng thấy "ngu" nhiều lần vì cu cò rồi.
    Hihi chúc bác vui vẻ.

cucuom, cugaydn, hcongthuc and 5 others like this.
  4. Bồ Cắt

Bồ Cắt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    158
    Cái này em kiếm trên Internet hộ anh! Thân :)
    "trên đời có 4 cái ngu
    làm mai gánh nợ gác cu cầm chầu"
    1)làm mai là làm mối cho 2 người đến với nhau
    nếu hay thì không ai nhớ tới bà mai nhưng nếu họ ly dị hoặc không hợp nhau thì cứ ghè đầu bà mai ra mà chửi
    2)gánh nợ là gánh nợ hộ, là đi vay hộ người ta xong người ta không trả mình thế là mình phải è cổ mà trả nợ người ta...
    3)gác cu là trong lúc đi bẫy cu gáy thì ta có 1 con cu gáy giả để đấy để dụ bọn chim cu gáy đang bay trên trời xuống gần nó rồi mình giật bẫy để bắt.cái ngu ở đây là phải ngồi bất động chờ chim cho dù kiến cắn muỗi đốt thì cũng không được la nếu mà cử động là bọn chim thật sẽ bay mất nên không biết là có bẫy được chim hay không mà đã phải chịu khổ rồi
    4)cầm trầu là người cầm trống trầu trong hát ả đào
    khi nghe câu hát hay thì gõ trống hoặc để tâng ý của câu hát
    nhưng người nghe thì chỉ khen cô ả đào hát hay chứ ông cầm chầu có gõ hay thì không ai để ý nếu sơ ý mà gõ trống không đúng chỗ cần gõ để tán thưởng thì không gõ thì thính giả chửi ông cầm trầu
    nên mới nói trên đời có 4 cái ngu.

cucuom, cugaydn, phutancamau and 3 others like this.
  5. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Hehe... Tám tí nè:
    3 cái ngu kia chưa trãi qua. Còn ngu vì gác cu biết rồi.
    - Hồi chưa chơi cu thì đầu óc thảnh thơi, mong ngóng đến Thứ 7 + Chủ nhật rảnh rang cafe nói dóc chuyện thời sự, em út, chờ có ai mời ăn nhậu thì đi nếu không thì cũng tìm lý do để làm vài ly. Khà khà...
    - Bây giờ chơi cu thì đi làm cũng nghĩ về cu, ngủ cũng ám ảnh mấy con cu --> Đầu óc không bình thường. Đếm lịch từng ngày cho mau đến T7, CN. Hạn chế cafe, không em út gì ráo. Cầu trời đừng có ai cưới hỏi, giổ quãi v.v... và trốn bạn nhậu để lủi thủi vô rừng. Ngu là chắc rồi. Có lúc đang ngồi gác có thằng bạn chạy ngang thấy mình đang vỗ tay cho cu mồi gáy. Nó phán: Thằng này dạo này bị dở hơi thật. Tự nhiên ngồi một mình rồi vỗ tay chơi. Hic!

6. gaccu

gaccu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15,931
    Đợt này nghe giang hồ đồn là cụ Google.cu bị "hắc bạch song sát" lúc nào củng kè sát bên, thúc riết cái vụ cu Mái...nên cụ ta nản cụ lém roài, còn time đâu mà nghĩ tới cu cò...chuẩn bị xuống nhà cụ ôm dc con nào thì ôm pàcon ới ơi...anh đăng kí ôm con avatar nghe Nam.
    hehehe....

cucuom, Google.cu, cugaydn and 5 others like this.
  7. tranvanthanh

Thích đã nhận:
    222
    Bác binhbaohiem làm ở bảo hiểm xã hội hay sao vậy,mình hỏi vậy xem có phải đồng nghiệp không.
    ---------- Bài viết thêm vào lúc 09:42 AM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:29 AM ----------
    Cái ngu của bác là cái ngu của sự thông thái đấy"hạn chế cafe,không em út,không ai cưới hỏi,không nhậu nhẹt..."hihi như vậy thì làm sao mà ngu được.:laughing:

Last edited: 28/10/11
    Zeero, cucuom, cugaydn and 4 others like this.
  8. Hoàng ĐL

Hoàng ĐL Super Moderators

Thích đã nhận:
    14,294
    Các cụ dặn lại cái ngu ở đời cho con cháu thời nay tránh xa ra. 4 cái ấy thời xưa gọi là ngu thì đúng rồi, vì các cụ thì cấm có sai ... Nhưng mà đến thời nay thì cũng có nhiều cái phải xem lại tý, kẻo tội nó (4 cái).
    - Làm mai: Bây giờ nhiều văn phòng môi giới hôn nhân ăn nên làm ra lắm. Do thời buổi kinh tế thị trường, con người ta ít có thời gian tìm kiếm tình yêu, tìm hiểu, tìm tòi nhau để rồi kéo nhau về ở chung. Các bác thấy đấy, con người thời nay cứ thế xăm xăm đến văn phòng môi giới hôn nhân, nói toẹt hết về mình, yêu cầu của mình, đăng ký 1 chỗ, rồi chờ đến lượt ... bỏ ra một tý phí gọi là "phí xí chỗ". Mấy ông môi giới vừa làm phước vừa hởng lợi - thế có ngu không ??!
    - Lãnh nợ: Đây là một dịch vụ cũng đang ăn nên làm ra của mấy ông ngân hàng. Hic, làm đến chủ ngân hàng thì chắc chẳng ngu mấy đâu các bác nhể.
    - Cầm chầu: Mấy AE tôi nhiều khi cao hứng hay rủ nhau đi hát "ả đào", hay còn gọi là đi "tom chát" ... he he ... Khỏi nói là nó thú vị biết chừng nào, hic. Có đủ tiền bạc, thời gian để thi thoảng đi tom chát tý thì chắc cũng không đến nỗi ngu lắm ...
    - Gác cu: Vặn đến ngược não mà không có tý lý do nào biện minh cho nó cả. Thoai, chấp nhận ngu muôn đời!
    Cuối tuần.

9. binhbaohiem

binhbaohiem Cu gáy ABV Sài Gòn

Thích đã nhận:
    9,842
    Chào bác, cám ơn bác đã quan tâm. Em xin được báo cáo là em làm Bảo Minh ạ.

Nếu công việc của bác mà có chữ "hiểm" là đồng nghiệp của em đấy ạ. Anh em thường nói chuyện "bảo hiểm gì" là "bảo gì mà hiểm thế" đấy bác ợ.
    Rất vui khi được biết anh e.

tmc.gogang thích bài này.
  10. tranvanthanh

Thích đã nhận:
    222
    Ồ mình lại là bảo hiểm xã hội cũng gần là đồng nghiệp thôi,cũng là hiểm nhưng là hiểm nghèo bác ạ.

---------- Bài viết thêm vào lúc 07:28 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 07:22 PM ----------

Cái ngu của sự đam mê,mà đam mê ở đây là nghệ thuật,có ai dám bảo đam mê nghệ thuật là ngu đâu.hihi...

11. cugay_tanxuan

cugay_tanxuan New Member

Thích đã nhận:
    1
    Biết thì nói còn không biết thì dụa cột mà nghe.Trên đời có 4 cái DU thưa bạn,chứ không phải 4 cái ngu như bạn nói đâu.Hảy kiểm tra lại kiến thức của mình đi.

12. cucuibap

cucuibap Well-Known Member

Thích đã nhận:
    162
    Tôi thấy người dựa cột mà nghe là bạn đó, từ bé đến giờ tôi chưa từng nghe nói củng chưa từng thấy trong sách báo là: Trên Đời Có Bốn Cái Du. Nói như bạn đúng là cái NGU thứ năm đó bạn ạ.

tranvanthanh and hiepvt like this.
  13. mrtran

mrtran Active Member

Thích đã nhận:
    31
    vậy bạn cu gáy tân xuân có thể giải thích cho toàn thể anh em trên diễn đàn 4 cái du là như thế nào

tranvanthanh thích bài này.
  14. Google.cu

Google.cu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2,654
    Hehe... Ông anh chích vào nổi đau của thằng em làm gì. Bữa nay anh có mái kèm rồi thời gian cho cu cò phải xén mất 50% quota cuối tuần. Vậy mà còn ham chi con bổi cùi đó. Tranh thủ rước về ghép đẻ đi ông anh ơi để lão gia có thằng cháu đặng còn truyền lại bí kíp cu cò gia truyền không lỡ nó mai một đi thì tiếc lắm à. Hehe...

thanhchim and minhccc_kb like this.
  15. matrix2k_dnl

matrix2k_dnl Well-Known Member

Thích đã nhận:
    930
    Vì các cụ ngày xưa có cái tâm, có trách nhiệm, chứ xã hội ta bây giờ thì chắc các bác đã rõ và cũng như bác Hoàng ĐL đã nói đó là lợi ích, là ngân lượng.

16. tranvanthanh

Thích đã nhận:
    222
    Bác nói đúng đó "vì các cụ ngày xưa..."Vậy câu nói các cụ để lại thật là thâm túy vì xưa cũng đúng mà nay cũng đúng.

17. Tám chim

Tám chim Member

Thích đã nhận:
    4
    Chỉ có những người có cu mà không biết chơi cu mới cho rằng gác cu là ngu phải không các vị

18. kiemboi

kiemboi Active Member

Thích đã nhận:
    59
    Em thấy đúng là cái ngu thứ 4 thì không gì biện minh được. Các bác coi nhé: Ngày nghỉ, ở nhà thì được vợ con phục dịch ăn uống ngon lành, hoặc có thể đi thư giãn cùng nhóm bạn ở đâu đó, nhưng nếu đã đi gác cu rùi thì nhịn đói, nhịn khát lủi vô lùm ngồi, nhiều khi, người ta còn nghĩ mình là kẻ không đường hoàng... đi gác cu, về đến nhà là thấy mặt bà vợ xị ra một đống vì không hài lòng... Nhưng sự thiệt thòi được trả công khi kiếm được 1 con cu như ý, không gì có thể đánh đổi được. Lúc ấy, mình sẽ hát bài " Thằng Bờm mà có con Cu...."

hiepvt thích bài này.
  19. đồngAK

đồngAK Hội trưởng cu gáy ABV Đăklăk

Thích đã nhận:
    19,307
    Bác Thanh dạo này khỏe k? có hay đi sathầy gác kèo k bác?