Bóng đèn Jebo T8 10 000° K

Thảo luận trong 'Ánh sáng' bắt đầu bởi cuong, 10/11/08.

1. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Mình mới được 1 anh bạn nhượng lại cho 1 máng đèn Jebo 2*25W

Trong máng có gắn sẵn 2 bóng Jebo T8 10 000° Luxline K.

Có bạn nào đã xài thử bóng này cho bể thủy sinh chưa ? Kết quả thế nào xin cho mình biết nhé. Nếu có bảng spectrum thì quá tốt

Last edited: 10/11/08
  2. hoang2968

hoang2968 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    767
    Ở Việt Nam rất thường dùng loại này vì giá cả hợp lý và có nhiều hàng nói chung dùng cũng được chỉ có cái tội không được bền lắm hay bị đen đầu, thường chỉ nên dùng khoảng 6 tháng mặc dù vẩn sang nhưng cũng phải bỏ vì không sáng như lúc mới mua.

3. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Có lẽ anh nên dùng chung với đèn có thông số Kelvin thấp hơn. Tuy mầu sắc không đẹp bằng nhưng tốt cho cây và ngừa rêu.
    Thân

4. ADA Đen

ADA Đen Member

Thích đã nhận:
    1
    Đồng ý với anh Mig vấn đề này. Hồ mình lúc trước 3 xài bóng jebo 6 tấc sau 2 tháng tị rẹu mệt xỉu, mặc dù dùng mọi cách nhưng sau khi dùng "chất độc hóa học" trị rêu thì hồ cũng tầy quầy, cây và cá rũ rượi, phần chết phần bị thương. Sau đó, cải tồ lại dùng luôn Osram metan - 70w và canh chỉnh lại dòng chảy hồ đỡ rêu rất nhiều. Vậy càng khẳng định Rêu hại cũng có 1 phần do ánh sáng

5. massing

massing Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    Anh Mig cho em hỏi ké một chút: trước em dùng bóng Atman 10000k, theo như anh là hơi quá mạnh cho rêu phải không ạ. Nghe lời anh và anh Blue hôm nay em đã mua hai bóng 1 là Jebo 10000k và NEC 20W nhưng em ko thấy ghi là bao nhiêu Kelvin cả, ánh sáng nó trắng và yếu hơn nhiều.
    Hai loại này kết hợp thì cho ánh sáng rực rỡ và rất đẹp.
    Bể em kích cỡ 80x45x50 trồng toàn rêu, chủ yếu lá US Fissidens, nếu bật cả hai bóng thì có sáng quá và sợ đen đầu cánh rêu không hả anh?

Anh cũng cho em hỏi Jebo 10000k và Atman 10000k có gì khác biệt không ạ?

Cám ơn anh nhiều!

6. Mig29

Mig29 mig29

Thích đã nhận:
    764
    Bóng đèn có độ K càng cao, càng sáng trắng, thậm chí sáng xanh như những loại Marine 15.000K (dùng cho bể nước mặn). Ngược lại, độ K càng thấp, bóng càng cho ánh sáng ngả mầu vàng ấm (warm).

Bóng chuyên dụng dùng để trồng cây đều có mầu vàng, nằm trong khoảng 6.000K. Nhược điểm của chúng là lên mầu không đẹp trong mắt chúng ta, nên người ta thường dùng kết hợp với bóng có độ K cao hơn (khoảng 10.000) để cá và cây có mầu tươi tắn (cũng trong mắt chúng ta).

Mig chưa dùng qua các loại Jebo và Atman nên không cố vấn được, bạn tham khảo kinh nghiệm anh em.

Chúc vui.

7. MEODAITUONG

MEODAITUONG Active Member

Thích đã nhận:
    0
    các bạn cho mình hoi bong jebo t8 gia bao nhiêu và có nhưng kicks thc nao, ơ hà nội thì mua jebo ở đâu vậy

8. linhtp272

linhtp272 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    356
    bác có thể qua nhà Hải đen yên phụ ,hoặc cửa hàng thủy sinh trên phố tăng bạt hổ...bạn qua đó hỏi xem ...:-S