bông súng tím !!!!!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp kinh nghiệm chăm, trồng cây cảnh..' bắt đầu bởi diepanh, 20/8/06.

1. diepanh

diepanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    56
    các anh chị ơi ! có ai biết cách trồng hoa súng tím sao cho ra hoa nhiều không ???? chỉ em với !!! hiện giờ vn mình có mấy loại này không ạ ???

NhatChiMai thích bài này.
  2. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    chào bạn, hình thứ 3 cuả bạn là sen chứ không phải súng, ở Sài Gòn có nhiều mấy loại này lắm, xin giới thiệu một số loại mà Muggle có:
    Tím:
    [IMGo]http://img244.imageshack.us/img244/3832/smdc0028ul1.jpg[/IMGo]
    Hồng:
    [IMGo]http://img201.imageshack.us/img201/5306/sungyg2.jpg[/IMgo]
    Trắng: (hình này minh hoạ thôi nhé vì chưa kịp chụp)
    [IMGo]http://img215.imageshack.us/img215/633/4536124m1tw6.jpg[/IMGo]
    Vàng: (loại này rất rất khó trồng trong điều kiện môi trường chật hẹp, thiếu ánh sáng), cây cuả mình đã chết mất sau một thời gian trồng; và giá cuả nó thì khá đắt cũng vì nó khó trồng)
    [IMGo]http://img215.imageshack.us/img215/1160/yellowwaterlilyindexbp7.jpg[/IMGo]
    Thời gian sau này có thêm những giống mới như màu trắng nhiều cánh khoảng 100 cánh?? thực tế chỉ khoảng 70-80 cánh, có hương thơm...
    Ngoài ra chúng ta có thể trồng súng VN (bông súng mọc hoang dã ngoài thiên nhiên: ao hồ, ruộng, đầm lầy...), khi bứng cây về bạn chỉ cần lấy củ cuả nó (không cần lấy hết cây đâu), về chôn vào sình một thời gian cây sẽ phát triển và cho hoa nhưng súng Vn này cần phải có không gian rộng vì lá cuả nó khá to, hoa chỉ nở vào buổi đêm cho tới sáng là tàn, không như súng Thái Lan nở được 3-4 ngày. Súng VN có 3 màu trắng, đỏ và vàng, màu vàng rất hiếm, hiện giờ mình chỉ còn giữ lại một bụi màu hồng khá lớn ra hoa khá nhiều (hình chụp giữa trưa nên không thấy hoa nó nở).
    [IMGo]http://img247.imageshack.us/img247/3312/smdc0043qx6.jpg[/IMGo]
    Súng muốn có hoa cần phải có nắng 100%, thời gian chiếu sáng càng nhiều càng tốt, phân thì chỉ cần cho NPK 20-20-20 là tốt rồi (vài tháng mới cho chừng chục hạt thôi)...hầu như với điều kiện trồng như vậy cây ra hoa quanh năm không có vần đề gì quá lớn xảy ra cả...

Last edited: 20/8/06
    soncucu, NhatChiMai and diepanh like this.
  3. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    diepanh ơi sen đó là sen gì và hiện giờ bán ở đâu ? nhiêu tiền vậy chị ? em mua về cho xom ..

Last edited: 20/8/06
  4. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    sen này là giống mới nhất thấy có ở VN, tên thì chưa thống nhất đâu có người gọi nó là Sen quan âm, mình thấy có nhiều chỗ bán lắm mà, vì không chơi sen nên không để ý lắm, có thể ra các khu bán cây kiểng đường Phan Huy Ích có một tiệm chuyên về sen và súng Thái giá hiện nay khoảng 150-200k (giống mới), 60k (giống cũ) thôi, tiệm nằm cách cây xăng một tiệm (đi từ ngã tư cầu cống vào thì đến tiệm này trước rồi mới tới tiệm chuyên xương rồng rồi mới tới cây xăng)...làm vài cây về trồng cho xôm tụ hehehe

NhatChiMai and diepanh like this.
  5. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    bạn muggle thân mến !!! hoa súng của bạn đẹp quá !!! hôm bữa nhà mình cũng trồng hoa súng tím , trắng , vàng . Màu vàng là do mình về quê thấy ở nhà ông chú có ao nhỏ nhưng thật đẹp với những bông súng màu vàng thế là mình xin đem về nhà trồng , lúc đầu nó cũng sống nhưng không ra bông , từ từ lụi dần và chết tiếc thật !!! mình trồng bông súng trong chậu , để trên sân thượng nhiều nắng cho tốt , cây súng mầu trắng và tím ra hoa nhiều lắm , mình bón cho nó bằng phân bánh dầu thấy ra hoa liên tục nhưng chừng một tháng ngưng hoa nhưng lá ra nhiều , xanh , nhưng cũng từ từ lụi dần và chết , mình cũng không hiểu là sao nữa , hay tại nó tốt quá rồi chết dến giờ mình cũng không hiểu nữa ????? mình chĩ muôn` trồng sao cho nó a hoa vừa vừa thôi dừng nhiều mà không bị chết !!!! bạn biết cách nào không ???????

6. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Mình chưa gặp trường hợp này bao giờ, bạn bón phân bánh dầu thì tốt thôi nhưng bánh dầu bạn để nguyên như thế thả vô àh? Phải ngâm trong nước khoảng >1 tháng khi thấy nước trong thì lấy nước này bón chứ!!! Cây cuả bạn lụi dần chết có 2 lý do thôi:
    - Thiếu dinh dưỡng: cây èo uột dần rồi chết.
    - Bị rệp đỏ: rệp này rất nhỏ nằm phiá dưới lá, khi thấy lá nhỏ hẳn đi, lá xoè tròn không đều thì đích thị là đã bị rệp đỏ rồi đó, mua thuốc trừ sâu "sinh học" về xử lý nó ngay...
    Còn lý do thứ 3 theo mình nghĩ nếu bạn bón bánh dầu chưa qua ngâm thì nó ngủm là phải. Không cần bón gì cả, như mình nói cứ bón NPK, còn siêng năng hơn thì bón phân bò, chỉ cân một ít phân bò khô chôn dưới sình, một năm chỉ bón 2 lần thôi...chúc bạn có cây súng tốt...

7. diepanh

Thích đã nhận:
    56
    em mới tìm thấy vài hoa sen cùng họ với súng cho vào đây luôn nha

8. tuan1391978

tuan1391978 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    38
    trời ơi !!!!! tôi là thành viên của box chim khuyên nhưng hôm nay lang thang sang đấy thấy hoa đẹp quá...
    ...............................................
    gần bùn mà chẳng hôi tanh mùi bùn........
    ...............................................

thư vui của các bác hay quá....

không biết là tôi có thể trồng mấy loại hoa này không .. tôi có thể xin giống của mấy loại trên đây được không..hoặc bác nào nhượng cho em một ít cũng được..vì nhaàem ở HN trong thành phố nhưng lại rất rộng..(2000)m2 đất..và có 1 cái ao 1 sào bắc bộ nuôi khoảng 200 đôi chép KOI của nhật ..cá và hoa súng cùng có trên mặt ao thì không gì đẹp bằng...có gì các bác nào giúp được em thì ymail cho em nhé (tuanbeo1391978@yahoo.com.vn) hoặc đt.0906232858..cứ nháy máy em gọi lại ngay...

Last edited: 20/12/06
  9. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Cho mình hỏi là súng Thái có trồng loại như kiểng trong nhà được không? Nghĩa là trồng trong chậu nhỏ rồi bỏ bùn vào? Như vậy không có ánh nắng trực tiếp co được không?

10. phusy

phusy Active Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình bổ sung thêm là nếu bạn trồng trong chậu kiểng thì vài bữa nên múc nước ra tưới cho nhưng cây khác và châm thêm nước mới thì cây sẽ rất khỏe và ra bông đều.

NhatChiMai and diepanh like this.
  11. Alexandria

Alexandria Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Như vậy nghĩa là trồng trong nhà (có ánh sáng nhưng ko phải là ánh nắng trực tiếp) cây súng vẫn phát triển tốt đúng không ạ? Các anh có thể tư vấn thêm giá cả của 1 số loại súng Thái được không ạ?

12. tatrinhan

tatrinhan New Member

Thích đã nhận:
    1
    Bạn ơi, đường Phan Huy Ích ở chổ nào vậy? Q. mấy? ngoài chổ bán súng/ sen đường này, còn chổ nào khác không bạn? cám ơn bạn nhiều.

13. toi yeu cay co

toi yeu cay co Member

Thích đã nhận:
    51
    các bác ơi, em muốn mua hột sen giống về ươm số lượng nhiều thì có thể mua nơi nào. CÁm ơn các bác.

kể cả sen làm cảnh mới nhập gần đây. Cảm ơn các bác rất nhiều.

Last edited by a moderator: 19/8/08
  14. nhokkon

nhokkon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    quá đẹp , đẹp tuyệt luôn
    súng đã đẹp sen còn đẹp ác liệt hơn
    nhất là mấy bông của bạn diepanh post đó ^^ khỏi chê

15. canopus

canopus Member

Thích đã nhận:
    0
    Đường Phan Huy Ích mà khúc nào vậy các bác ..chỉ rõ hơn giùm em được ko ... nhìn mà mê quá ...

16. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    Phan Huy Ích khuc đầu gần ngã tư Cầu Cống, cứ chạy thì thế nào cũng thấy vì khu này là khu chuyên bán cây cảnh mà! Chúc vui!

17. canopus

canopus Member

Thích đã nhận:
    0
    Hic ...em tìm ra đó rồi ...mà ngoài súng vàng, tím bình thường thì chỉ có thêm 1 loại màu hồng thôi ...mấy loại nhiều cánh với mấy màu khác ko có bác ơi ...còn nơi nào bán ko các bác ..nhìn mê quá ..

18. chikchoe

chikchoe Member

Thích đã nhận:
    3
    chào các bác. Hôm qua em mới lượn xuống chỗ bán hoa trên đường Nguyễn Trãi, q5, họ cũng có bán súng nhưng em không hỏi vì chậu bụ quá, nhà xa không chở về nổi. Còn em co mua một chậu hoa màu xanh tím, hoa bé xíu, hơn nửa cái chén ăn xơm một tí. 50k, không biết đắt không, em mua ở chỗ bán hoa đối diện tòa nhà Mobifone bên đường THÀNH THÁI, đoạn đường lớn, chỗ này bán nhiều súng Thái lắm giá từ 50k - 150k / bụi hoa cũng nhiều màu, giá 50k cũng có hai màu, 70k cũng có mấy màu không rõ, có cả hoa màu cam, màu tím.
    Các bác đi mua hoa súng nên đi ban ngày, trưa chịu khó đi được càng tốt vì em đi mua buổi tối, giống súng hoa nở ban ngày tối khép lại mà em đâu có biết, sáng thấy nở khuya đi làm về thấy lại kép mất tiêu.

19. chikchoe

chikchoe Member

Thích đã nhận:
    3
    Quên nói thêm, mấy chậu súng này trồng theo kiểu công nghiệp hay sao đó, trông lạ lắm, sờ vào chậu không thấy bùn mấy mà toàn thấy cái gì mềm mềm như bông gòn vậy, nước thì cũng trong lắm, châm nước vào không thấy bùn gợn lên như bùn ao đâu. Mỗi chậu chỉ có đúng 1 gốc, khoảng 8-10 lá, 1-2 nụ hoa, không hề thấy cây con hay ngó (có ai gọi ngó súng không nhỉ), thấy cứ ra 1-2 lá non lại có 1 nụ hoa, không biết họ có dùng thuốc không, em cứ sợ họ cho quá liều cây ra xong hoa rồi về với ông bà mất thì tiếc lắm.
    Em mua về thấy có 1 nụ hé hé, tức là nở sẵn rồi ( lúc đó thì chưa biết vì đã trồng hoa lần nào đâu), sáng nay thấy nụ thứ hai cũng nở rồi, nụ đầu thì im re, không biết hoa nở mấy hôm thì tàn nữa. Em mới chơi nên mua chậu bé nhất, rẻ nhất nhưng thấy hoa cũng đẹp mê li.
    Ai có đam mê hoa súng thì ra làm một chậu rồi về học hỏi các bác kinh nghiệm trồng và thưởng thức cho Box Hoa Súng thêm đa dạng.

20. chikchoe

chikchoe Member

Thích đã nhận:
    3
    cho các bác ngắm bông súng của em. Hoa này mới nở, giờ có bông khác nở rồi, bông này bị thằng bạn cùng phòng quơ móc khăn mặt (nhà chật khổ thế đấy!!) trúng nên giờ không nở nữa mà tở lại làm nụ rồi, tiếc thật.
    Xin mạn phép post lên vài hình cho bà con xem, chậu súng của mình lúc mới mua về đó
    hoa mới hé, sáng sớm, trước lúc mình đi tập thể dục:
    góc khác:
    các hình trên chụp vài ngày trước, nụ hoa đó giờ thành thế này, cám ơn ông bạn quý hóa mắt nhắm mắt mở quơ khăn mặt hỏng hoa của tôi:
    và thế là chậu súng sáng nay trở thành thế này:
    Hơi tiếc nhưng không sao, vẫn còn hoa chơi. Bác nào thích cứ ghé chỗ em đã chỉ ở trên tìm mua, các bác biết trả giá chắc họ bán ẻ hơn, em thì chịu khoản này.
    Tiện thể em chỉ cho bác canopus từ chỗ em mua nhìn xéo qua, gần gần tòa nhà VINAPHONE ( tòa nhà này cạnh MOBIFONE, anh em ruột mà:)) có hoa súng giống lớn hơn của em một chút, giá cũng 50k, hoa màu tím, không xanh xanh đâu, nụ to khoảng bằng ngón chân cái phụ nữ( tùy người).
    Do dt em ko chụp hình tối được, sợ căng mắt a dòm, hỏng mắt mọi người nên em không chụp, các bác tự a xem thử nhé.