bột cào cào

Thảo luận trong 'CHIM VÀNH KHUYÊN - Chim Khoen (Zosteropidae)' bắt đầu bởi vanhkhuyen@, 21/8/08.

1. vanhkhuyen@

vanhkhuyen@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    mấy anh cho em hỏi bột cào cào bán ở chỗ nào vậy ,em mới bắt đầu nuôi khuyên nên chưa biết nhiều mong các anh chỉ giáo

2. Thắng trố

Thắng trố Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn nên ra Tăng bạt Hổ, mua cào cào , châu chấu khô ở đấy rồi về xao lại và rang khô là có ngay thôi. Chứ nếu ;àm thành bột rồi thì ko có đâu bạn ah

3. vanhkhuyen@

Thích đã nhận:
    9
    cám ơn anh nhiều :applause:mà anh biết củ chi ở đâu không mà anh chỉ em ra hà nối mua hihi. củchi thuộc thành phố hcm đó anh:laughing:

4. vanhkhuyen@

Thích đã nhận:
    9
    mấy anh nuôi khuyên ở hcm ơi chỉ dùm emchỗ bán bột cào cào đi năn nỉ đó:crying: nếu không có thì chỉ em cách làm cũng được:applause:

5. Lưu Khang

Lưu Khang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    Việc trước tiên là bạn phải mua được cào cào tươi >>> tiếp đó đem rửa qua nước sạch để ráo cho thật khô nước >>> cho cào cào vào chảo rang thật nhỏ lửa đến khi thành mầu cánh gián là ổn ( nhớ phải đảo thật đều tay ) >>> cuối cùng là đổ cào cào ra một tờ báo để nguội rồi giã nhuyễn :x vậy là đã có một hỗn hợp ngon giành cho chú chim yêu roài :x Nếu không có cào cào thay bằng bột tôm nhộng khô cũng rất tốt :x

6. vanhkhuyen@

Thích đã nhận:
    9
    ca'm o+n anh lu+u khang nhiều nha. co`n bột to^m thi em chi.u chẳng biết mua o+? đâu va` cu~ng chẳng bie^'t la`m nhu+ the^' na`o mong anh giu'p em lần nu+~a.thank:applause::applause:

7. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bột tôm á? bạn mua tôm( tép) đã khô về rửa sạch rồi cũng cho lên chảo lửa nhỏ thôi. Đảo đều tay, đừng để bị cháy. khi nào thấy có màu vàng là đc. Để cho nguội rồi tống vào máy sinh tố quay một lúc là có bột tôm ngay! Còn nhộng thì ko cần rửa cũng đc, lai làm tương tự như với bột tôm là ok.

8. vanhkhuyen@

Thích đã nhận:
    9
    :applause:cám ơn anh trần hào nam đã chia sẻ kinh nghiệm quy' gia' này . mong anh chỉ bảo em thêm nhiềukinh nghiệm khác.thank:)

9. trần hào nam

trần hào nam Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Bạn nên lưu ý khi làm các loại bột như tôm, tép để cho vào cám nhé. Mình thường ko cho 2 loại này vì tôm hay tép khi làm khô đều có sử dụng muối( phơi) và nhưnvaayj sẽ có độ mặn. Cho vào cám những thành pần nầy ko tốt đối với k. Làm cám bạn nên sử dụng một số thành pần sau: đậu xanh, trứng, đg, nhộng(tùy từng giai đoận) và thêm bột sâu khô chứ ko nên cho bột tôm, tép. mật ong thì nên cho ăn tươi cũng ko nên cho vào cám vì ở nhiệt độ cao bị pân hủy mất chất. Còn khi nào bạn đã nuôi quen rồi thì mới tìm hiểu thêm về những thành pần khác trong cám nhằm kích chim lên căng hơn!