Bọt Khí bám đầy mặt nước!

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Ricker, 9/2/08.

1. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hôm qua, mình mới mua 1 hộp lọc 4 ngăn cho hồ cá la hán của mình, khi mua về, mình đã rửa rất kĩ đồ lọc bao gồm cả than, đá bio ceramic,...., sau khi cho đồ lọc hoạt động, trên mặt nước bắt đầu xuất hiện đầy bọt khí phủ kín mặt hồ. đã qua 1 ngày rồi, mình quan sát con la hán thì thấy nó vẫn bơi bình thường, không có dấu hiệu gì xấu, hổng biết để lâu có sao hông:-S. có cần thay nước :confused:. xin các bạn góp ý ...cám ơn nhìu .

2. Nhoc_Eck

Nhoc_Eck Black list

Thích đã nhận:
    1
    Cái này thì giống nhà mình, lọc 1 ngăn thui nhưng bọt khí nỏi lên rất nhìu . Mình wa nhà ông chú của mình cũng thấy thế, chắc ai cũng zậy đó bạn, hok sao đâu

3. UnknowN

UnknowN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Warning!

Nếu có ảnh để xem thì tốt quá, chắc lúc đó tớ có thể giúp đc bạn!

4. bsninhhungxm

bsninhhungxm Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình thì chắc phải có vấn đề bất thường, chỉ có điều là có nguy hiểm hay khẩn cấp hay không thôi. Mình chưa bao giờ thấy có hồ cá nào sủi đầy bọt mà bình thường cả. Mình nghĩ bạn nên bắt cá ra nhốt tạm chỗ khác rồi kiểm tra lại toàn bộ, rửa lại toàn bộ máy móc ,thiết bị, hồ cá bằng nước sạch, tráng lại bằng nước lọc càng tốt.Dùng nước lọc đổ vào hồ cá 100%, cho thêm muối, cho máy móc hoạt động, nếu hết bọt là OK, ta thả cá vào.Thân.

5. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Thứ 1 : Hồ bị bọt mà có bị váng ko ,nếu chỉ có bọt ko có váng ,coi thứ 2
    Thứ 2 : Tắt vòi oxi ( bịt hoặc rút ống trắng dẫn oxi ra ) coi hết ko vì bọt oxi lúc nổi lên mặt tạo bong bóng giống bọt

Mà coi kĩ cá ko sao ,nuớc trong ,chỉ có bọt thôi thì đâu có sao đâu nhỉ ?

6. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    hồ bị bọt, nhưng không bị váng. Mình đã thử tắt vòi oxy một lúc thì bọt dần dần tan hết. Tuy nhiên con cá vẫn mạnh khỏe. chắc hổng sao đâu. Hay là trong nước có độ nhớt cho nên bọt khí từ ống oxy nổi lên mặt nước nhưng không tan được. nhìn giống như bọt xà phòng vậy .....

7. biquangphuc

biquangphuc Moderator

Thích đã nhận:
    34
    Cái này bậy à :(

Hồ bị bọt đôi khi là do nước dơ, nhưng theo mình là do nguồn nước nhà bạn có độ cứng hơi cao. Bạn có thể kiểm tra bằng cách nhìn tốc độ bong bóng nước nổi lên trên, khi nước từ hộp lọc chảy xuống hồ. Nếu bong bóng nổi lên chậm & cứ lơ lửng, nhìn vào hồ đầy bong bóng li ti thì đúng là nước nhà bạn có độ cứng cao

8. trung_st

trung_st Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Đảm bảo với bạn thay nước hồ 100 lần thì 100 lần đều có bọt khí thôi
    chẳng gây hại gì đến cá đâu , bình thường thôi
    Chủ yếu bạn nhìn kĩ trên mặt nước có váng đầu hay có gì ko
    Còn vấn đề bọt khí thì vô tư đi:D
    thân

9. Ricker

Ricker Active Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn hay wa'. trước khi mua bộ lọc 4 ngăn, mình đang sài lọc đáy, sau khi gắn bộ lọc 4 ngăn vào, tự dưng thấy hồ đầy bọt. Mình cũng nghi ngờ là do nước dơ. ngày hôm wa mình thử lấy cái lưới lọc đáy lên thì .........ôi thôi thật là kinh khủng....phân cá đầy ở dưới đáy trồi lên và nước đen ngòm hơn nước sìng. Mình vội bắt con la hán ra và thay toàn bộ 100 nước hồ. Bi giờ hồ đã sạch sẽ và không còn bọt nữa. Đây cũng là 1 kinh nghiệm, chắc sau này không dám xài lọc đáy nữa...cám ơn bạn biquangphuc và các bạn đã góp ý kiến ......
    thân

10. i1it29

i1it29 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7
    Có thế là công suất may bơm hơi nhỏ nên ko hút lên nổi ,chứ thấy mấy a trên dd này xài có seo đâu bạn ? Chúc mưng phát hiện sớm vấn đề nha !
    @biquangphuc : if nuớc cứng thì có sao ko bạn ? Có thì phải làm sao ? Nhìn vô hồ mình bọt khí li ti bay quá trời thần :-S

11. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ANTI FOAM...dung dịch làm tan bọt nước,sản phẩm của Thailand.Bảo đảm chỉ 2cc thôi cho hồ 100lit tan bọt ngay

12. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Nước mới không cần phải thay lại đâu bạn , chủ yếu là bạn xem lại độ pH từ 7-7,5 là tốt, nếu dộ pH đủ thì không sao đâu bọt nước tự động sẽ tan hết, hoặc có thể máy lọc của bạn mạnh quá có tích hợp sục khí thì bạn bỏ phần sục khí không xử dụng mà xài máy oxy riêng thì sẽ hết

13. tinhyeuthetham1

tinhyeuthetham1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pH 7-7,5 kô liên quan gì tới bọt nước,bể cá nhà tớ pH lên 8,6...có thấy bọt gì đâu,nhiều lúc pH xuống hơi thấp cũng vậy àh.Cái chính gây nên bọt nước là "độ nhớt",,,nhiều khi nước hồ rất trong nhưng nước nhớt vẫn gây nên bọt như thường.