Bụi trên sỏi-ốc trong hồ

Thảo luận trong 'Chăm - Trồng cây' bắt đầu bởi quocdang13, 18/1/08.

1. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
    Mong nọi ngưòi chỉ giùm

Tui có cái hồ mới làm.
    Nền để vào hồ, cho nước vào, 1 tuần sau mới ghim cây.
    Hôm nay là dc 1 tuần.
    Khi mua cây về thấy có 1 con ốc, tính bắt ra nhưng lại thôi. Bây giờ trong hồ có nhiều ốc li ti.
    Nhìn kỹ thấy toàn bộ nền sỏi như có bụi. Thử khuấy khuấy thì sạch. sau đó thì có lại.
    Nước trong hồ tuy ko trong suốt như lavie, nhưng cũng ko đục, hay mờ mờ sương khói, mà chỉ là....ko trong thôi.. Mới thử bỏ vào 1 ít men (loại làm trong nước của hồ...cá: Mai Việt)

Vì mới tập làm quen và hồ cũng nhỏ (50 x 30) nên cây trồng cũng ít, và là cây đơn giản (3 Thủy Cúc, 4 La hán xanh).
    Đèn neon 60cm Điện Quang
    Đang mày mò cái lọc ngoài của Bro Hovaten(mà ko biết có phải là loại làm ống nứơc bự phi 60 hay ko nữa)

Và đám lá La hán xanh, đám sát nền có màu tối tối, ko biết có phải là bị úng thối ko nữa
    Tui nghĩ rằng nó có vấn đề gì đó, nhưng ko biết là gì nữa.
    Mong mọi người nói giùm tui xem nó bị gì vậy ? Khắc phục như thế nào he

2. hoangnam55

hoangnam55 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4,558
    trong tuần đầu bạn nên thay nước mỗi ngày 30%.Ốc bạn ra tiệm cá mua 2 con cá nóc thả vô sẽ k còn con ốc nào sống xót.chúc mau có bể đẹp ăn tết

3. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thiệt là cá nóc ko bạn ?
    Còn những cái khác nói lun đi bạn ?

4. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Nước k trong là vi sinh chưa phát triển tốt. Nói thì có vẻ cao siêu thiệt nhưng cứ ra ngoài mua 1 chai vi sinh, theo hướng dẫn mà cho vào, khoảng < 1 tuấn thì nước trong...hơn lavie. kekeke. Còn ốc thì nó tự sinh ra, k phải vì con ốc kia đâu. muốn sạch ốc thì mua cá nóc ( tui k chưa thây con này ) giống như ông hoangnam55 nói, hay như tui từng thấy thì con cá BEO, mua khoảng 10k, nhưng tùy mùa mói có. sát thủ ốc. kekeke. lúc xưa mình cũng như bạn. mày mò, tự ra Nguyễn Thông mua phân, tự làm như mấy người bán hướng dẫn, cuối cùng...mất cả CHAI vẫn thê. bạn nên tham khảo 4r này. sẽ có ích cho bạn. lần đâu ai chẳng thê, từ từ cũng nhừ, kekeke. mình cũng đang học hỏi. nhưng những người mình quen, ai cũng giấu bì kíp. thôi thì tự mình tham khảo mỗi nơi một ít. good luck

5. tonytran

tonytran Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Quên, còn nữa, theo tui từng xài thử, thì k nên xài lọc ngoài, phức tạp lắm à. lọc tràn là good nhất đó ( KN của tui thôi ). Còn đám la hán sát nền có màu tối, có thể do phân hủy khi gặp môi trường mới, hay do hồ mới, phân nhả nhiều, bạn nên thay nước 30%-50% liên tụ trong 3 ngày ( KN của tui thôi ) rồi tiếp tục quan sát. lứa cây đầu, ít khi good, chỉ là học hỏi, bạn k cần nãn, còn nhìu thứ phía trước, kekeke

6. quocdang13

quocdang13 Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn he

Hi Tony

Rất vui với những sẻ chia của bạn. Bữa giờ thật sự lu bu quá nên chưa làm gì với cái hồ cả. Lúc hơi rảnh 1 tí là khoảng 11h tối, ko biết thay nc lúc đó có bị ảnh hưỏng gì ko (như bị với cá La hán vậy).
    Hôm trứơc thả 1 tấm rêu (khá mắc tiền với cái thứ nhỏ xíu này). hi vọng nó sẽ phát triển nhanh, nhưng thật sự thì hơi chậm. Vẫn phải chờ thêm
    Bạn yên tâm, kiên nhẫn thì mình có dư
    1 lần nữa, cảm ơn tất cả mọi ng đã góp ý với tui