Bước chân gà rừng

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi thegioigarung., 24/6/13.

1. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Bạn nào thực sự đam mê nuôi gà rừng suốt ngày thích ngắm gà sẽ nhận thấy sự khác biệt ở bước đi của gà rừng.
    Gà rừng rặc khi đi các ngón chân chụm lại khi chạm đất mới xòe ra đây là bản năng sinh tồn khi sinh sống ở rừng có nhiều cây cỏ vướng mắc,gà lai gần hay xa gà rừng tỉ lệ thuận với độ chụm của ngón chân,gà nhà ngón chân không hề chụm vào khi bước đi,có thể dùng tiêu chí này để đánh giá độ thuần chủng của gà rừng.
    Gà mái rừng rặc dấu chân đi thẳng như gà trống không đi hai hàng như gà lai,đây cũng là tiêu chí để đánh giá gà mái rặc hay mái đã bị lai.

CuPhuLong, cocghe, nobitui and 2 others like this.
  2. ahome.vn

ahome.vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    241
    nếu nói như bác thì mình thấy sẽ có tranh cãi nữa cho xem nhưng hy vọng tranh cãi trong hòa khí và góp ý cho nhau để bổ sung kiến thức cho nhau để hoàn thiện

mayrau9018 thích bài này.
  3. GarungchuprongN

GarungchuprongN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    450
    Bác nói gà nhà đi ngón chân không hề chụm lại, vậy có những con gà nòi (gà chọi) khi đi bàn chân giơ cao ngón chân chụm lại khi đặt xuống đất với xòe ra, theo những người chơi gà chọi thì những con gà có kiểu đi như vậy là con gà hay, không lẽ những con gà đó có máu lai gà rừng hả bác?

4. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Không biết tiếp theo sẽ là bộ phận gì của con gà nữa đây. Bác trăng là người rất am hiểu về grr. am hiểu từ bước chân cho đến từng sợi lông . nao bác viết bài về nội tạng của gà rừng rặt cho mọi người biết thêm nhé .

5. trantienmyduc

trantienmyduc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    417
    Cám ơn bác có công nghiên cứu, vấn đề này ko rành lắm , chúng ta cố gắng tìm hiều xem sao!!!!!!

Last edited: 24/6/13
  6. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    bác để ý kỹ ghê , theo tôi thấy chân gà rừng rất cao bước từng bước nhấc chân cao có lẽ do chuyển động cơ học theo phản xạ tự nhiên hơi co lại và thả ra khi ngón chân chạm đất . gà mái cũng vậy chúng bước đi rất dõng dạc lúc nào cũng như đề phòng trước thảm họa tự nhiên , đó mới là bản năng sinh tồn của chúng .
    như bác nói để đánh giá con gà lai gần hay xa vào bước chân của con gà thì vẫn chưa hoàn toàn chính sác . nói chung để đánh giá được con gà lai xa hay gần cũng rất dễ nếu như bạn đã từng nuôi gà rừng

Last edited by a moderator: 24/6/13
  7. gadjbo

gadjbo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Gà tàu mái nhà em đi cũng chụm bàn chân vào. Bác Thegioigarung giai thích sao đây? Đừng bảo với gadjbo là mấy con gà tàu này có nguồn gốc tổ tiên, thủy tổ của mình là gà rừng nên nó đi như vậy nhé. Nói có sách, xin mời các bác xem bằng chứng

Mời các bác đóng góp ý kiến thêm.

8. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Xin mời chuyên gia grr thegioigarung cho í kiến trước về bước chân gà của bạn gadjbo . bác này lại lẩn mất cho mà coi !

9. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    nói có sách mách có chứng nhỉ, gà nhà bác thế hệ lai chắc khoảng f mười mấy nhỉ, chúc mừng bác có đàn gà lai đẹp quá hihi

10. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Bác trăng đi uống thuốc xong nghỉ ngơi cho khoẻ chuẩn bị viết 1 bài về nội tạng gà rừng rặt cho mọi người mở mang sự hiểu biết nhé . thân !

11. gallus-vu

gallus-vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,308
    Gà nào đi thì chăn cũng chụm lại hết, ko biết vài bữa có tăng liều thuốc lên ko nữa??? bó tay.com.trang.vutru

12. thegioigarung.

thegioigarung. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    905
    Thành viên nuôi gà lý thuyết gallusvu không có thực tế thì nên học hỏi,có nuôi được con gà rừng nào nên hồn đâu mà nhìn thấy dáng đi của gà rừng.

13. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mới uống thuốc hả ta, hôm nay ko biết đủ liều ko đây, để chuẩn bị làm thêm phát nữa

14. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    bác gì ơi . gà tre chân lùn đi cũng không chụm xíu nào đâu bắc . mà gà rừng lai của tôi khi đi nhanh nó cũng không thấy chụm chân

15. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Ko biết gà bác sao chứ, gà nhà mình đi con nào cũng chụm chân hết. Mà thôi, mình ko thích tranh luận vấn đề này, nội dung topic này chỉ xem cho vui thôi chứ ko giúp ích gì.

GarungchuprongN thích bài này.
  16. gatrect

gatrect Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,749
    Thấy galusvu không biết gì về gà cả, tôi thấy có một số con là đi chụm chân lại thôi, theo sách vở của dân chơi gà đá (gà chọi) thì những con gà có tướng đi dơ chân len cao và chụm lại gọi là linh kê, gà này rất hiếm, có một thời gian gần 10 năm bản thân tôi có đá gà cựa sắt nên biết rất rõ.

thegioigarung. and catphusa like this.
  17. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    Mình đã nói là ko bàn luận trong chủ để này nữa, vì nó ko có giá trị..... sắp sửa có bộ 3 rồi (NĐT + Cat.. + haineo (Trưởng đoàn ĐBQH dỏm).

18. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    NĐT ( biết quá rõ qua nhìu bài topic)+ Cat...(đã nghe danh rùi) + còn haineo (là ẩn sĩ hay sao thì chưa biết)
    @gallus-vu : haineo (Trưởng đoàn ĐBQH dỏm) là sao zậy ko hỉu.(ĐBQH là viết tắt của chữ gì zậy hay là............)

19. gallus-vu

Thích đã nhận:
    1,308
    ĐBQH là tên của 1 tổ chức ở tỉnh, cái này hơi tế nhị nên ko thể giả thích, bác thông cảm.....chịu khó hỏi a google dùm nhe hehehe

20. garungviet

garungviet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    235
    nghe bạn nói zậy khỏi tra cũng biết.zậy cũng đại diện đc àh.
    gà đi mà ko chụm chân để cho móng va vào đá cho sứt móng àh,đó là lý do cơ bản mà ko nghĩ ra àh,mấy bác..............