Bước đầu thử nghiệm nuôi cá biển bằng nước pha từ muối hột.

Thảo luận trong 'Góc sáng tạo' bắt đầu bởi jeepbmt, 3/1/11.

1. jeepbmt

jeepbmt Member

Thích đã nhận:
    3
    Tình hình là đã sau 3 tuần, hồ cá biển của mình vẫn phát triển rất tốt, gồm cả cá và san hô. Hiện mình chưa up hình ảnh lên được, mình xin post một vài thông số cho mọi người "chém" :
    1. Bể nuôi : DxRxC = 80x30x80 cm (dạng hồ dẹp treo tường hihi)
    2. Dung tích nước thực : 130 lít (người ta đồn là trên 300l mới hi vọng sống đấy)
    3. Đồ nghề : 01 bơm lọc đáy, 01 bơm lọc tầng giữa, 01 bơm lọc gắn vào Skimmer tự chế bằng chai Coca Cola. Tất cả đều là bơm ngâm loại nhỏ 12W.
    4. Bộ lọc : Dùng san hô và than hoạt tính, đặt bên trên bể (vì bể treo nên ko có chỗ nào khác để đặt hihi).
    5. Đèn : đa số là đèn tuýp và compact, 40w tổng cộng cho hồ, bao gồm 3 màu xanh, trắng và hồng.
    6. Thành viên : 4 hề sọc trắng, 4 hề cam sọc, 1 hải quỳ, 3 bụi san hô...và còn dự tính thêm một ít nữa.
    Lần sau mình sẽ up hình ảnh và kèm theo cách mà mình đã pha nước biển từ muối hột (muối mua ngoài chợ có 3000/kg).
    Mong mọi người chém nhẹ! Chúc cả nhà vui vẻ.

2. Dragonking

Dragonking Well-Known Member

Thích đã nhận:
    469
    ặc ặc, lại thêm 1 cao thủ vừa ở "bển" về nè, còn mang lên đây cho chém nữa, sao ko post bên box cá biển kìa bạn, bên đây ko có mhiu người chém đâu, qua kia đảm bảo ôm đầu máu chạy luôn á!

tội nghiệp mấy con cá, mong tụi nó sớm siêu thoát, hic hic!

xuanhien and Hoang-Sua like this.
  3. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    cá sống tốt nếu bác pha chuẩn. cái này hỏi bác Trung kim mã nhé, kinh nghiệm pha từ cách đây 2 năm rồi ạ

4. jeepbmt

jeepbmt Member

Thích đã nhận:
    3
    Bác King làm em nản chí quá. Vì ở trên em việc mua nước biển chả khác nào gom mây đỉnh núi, nên em đã cố gắng pha nước theo công thức của nước biển, sau đó thêm bớt linh tinh thôi. Bác ko động viên thì chớ, lại còn trù cho cá em chết nữa. Khi nào tụi nó chết em báo tin mừng cho bác để bác yên tâm ăn tết nha. Tội nghiệp những người chỉ biết "mua về xài"...
    @Nguyet : cảm ơn bác. Em cũng có đọc 1 vài bài của bác Trung. Em ở Tây Nguyên nên rất hi vọng thành công với loại nước này, để giảm độ khổ cho anh em đam mê cá biển. Hiện tại cả cá và san hô đều khỏe mạnh.

5. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Mình nói thiệt bạn đừng buồn, sự thật thì hay mất lòng mà, đâu phải bạn là người duy nhất trên thế giới này nghĩ ra trò này, hồi trước tui bắt đầu nuôi tui cũng nghĩ tại sao ko pha muối vào nước để nuôi cá( ở đây là muối hột) ? Tại sao ko ai làm như vậy? Bạn có chắc bạn pha vào được các chất gần giống như nước biển ko? Cái công thức pha muối nói thật tìm trên google là ra hết, nếu ok sao anh em lại tốn công, tốn tiền mua nước biển, mua muối( sản xuất dành cho hồ cá) làm gì? Cứ ra chợ mua muối 3000/kg mà xài!
    bạn nói tui chỉ biết mua về xài, ok, ít ra mình cũng làm theo người ta, người ta nghiên cứu, người ta viết ra sách kêu mình làm vậy thì mình cứ làm theo, làm khác người làm gì? Kết quả có hơn người ta ko? Bạn muốn đơn giản? Sao ko mua muối pha sẵn về xài, làm như bạn mà có hiệu quả các hãng sản xuất muối pha phá sản hết à? Mình cũng hi vọng hồ cá của bạn ổn, bạn lên đây báo kết quả là tui sai rồi, mua muối 3000/kg vẫn nuôi cá & san hô đc, ha ha, lúc đó thì mình sẽ tiết kiệm 1 đống tiền để mua muối đó!

6. pine765

pine765 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    21
    Em cũng chơi nước biển pha với muối hột nè cá và quỳ vẫn ngon lành! khi mua nước biển về không đủ độ mặn thì em pha thêm muối hột luôn tuy nhiên chưa dám chơi 100% muối hột như bác ấy!

jeepbmt thích bài này.
  7. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Theo mình thì cách làm như của bạn cũng được không có vấn đề gì cả,3 năm trước khi phong trào chơi cá cảnh biển ở HN chưa phát triển như hiện nay có nghĩa là ngày ấy các cửa hàng không có bán muối như bây giờ và họ muốn giấu nghề lên pha thành nc biển rồi bán cho người mua với giá 2500 đồng 1 lít và mình phải tự chở về nhà nhé.Khi ấy mình mới tự pha nc biển từ muối ăn và một số chất khác nữa và mình đã nuôi cá và một số san hô mềm trong một thời gian dài,cảm nhận của mình là chúng sống tốt trong môi trường nc muối pha đấy.Nhưng bây giờ các cửa hàng có bán muối dùng để pha nc biển nhân tạo rồi lên mình không còn pha nữa vì cách pha muối ăn vào với nc ngọt của mình ,khi thành phẩm cũng ngang bằng với cách mua muối đặc chủng về pha.Nếu bạn cần công thức của mình thì mình sẽ đưa lên đây để ae tham khảo và đóng góp ý kiến nhé còn có dùng hay không là tùy bạn nhưng mình đảm bảo 100% là nếu bạn làm theo công thức của mình thì cá và quỳ,san hô sẽ sống được trong nc ấy còn chúng sống như thế nào thì còn phụ thuộc vào nhiều yếu tố khác nữa ví dụ như ánh sáng,các chỉ số về chất độc hại và các chất khoáng vi lượng có trong nc nữa.

jeepbmt thích bài này.
  8. tringuyentg

tringuyentg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    40
    @jeepbmt: theo bác nói nếu [ha bằng muối ăn thì vẫn sống tốt đối với những SH thân mềm dễ chơi thôi và những con cá dễ nuôi và rẽ tiền thôi, nếu bác chuyển qua chơi mấy em khó 1 chút đòi hỏi phải có cal, kal, Mg, I thì cái nước biển của bác ko bao giờ giúp cho nó phát triển được và chỉ duy trì trong 1 thởi gian ngắn (1 - 2 tháng), với lại bác có dám mua con cá trên 500k dám bỏ vào cái hồ của bác ko? hồ bác mới có 3 tuần thì chưa có nói được gì về sống tốt vì SH mới mua về nó có thể duy trì khoảng 1 tháng, sau 1,5 tháng bác post hình của bác lên đi rùi ae mình bàn tiếp, chứ chỉ có nói miệng mà ko có bằng chứng rõ ràng thì ko thể nào nói được

jeepbmt thích bài này.
  9. habacninh

habacninh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    22
    Nếu AE nào đã đọc hẳn nhớ bài của mình và hình ảnh về bể Bc Trung KM nuôi cá bằng muối tự pha rùi đâu chỉ có cá dưới 500k mà còn bể quỳ nhà nhạc phụ đại nhân nữa. Nhưng nhắc chi thêm buồn .......... vì đưa lên có ng k ném đá mà toàn ghè đá vô đầu k ......... Buồn

10. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Em nuôi bằng muối hột pha nước biển mà mấy con chim xanh và bắp nẻ nhà em vẫn béo ú! chỉ có một điều khi đi mua muối thì nên mua muối hột dạng thô rẻ tiền mà diêm dân họ phơi từ nước biển ra, không nên mua muối tinh luyện vì muối tinh luyện thì hàm lượng các chất khoáng đã bị loại bỏ hết chỉ còn tinh thể muối.

luanlyct, Trung_kimma and jeepbmt like this.
  11. jeepbmt

jeepbmt Member

Thích đã nhận:
    3
    Đúng là em mua muối thô các bác ạ. Hiện tại đàn cá của em (giờ đã tăng thêm vài em) vẫn ăn uống no say, san hô (toàn loại mềm, vì em biết khó sống cho san hô cứng nên ko chơi) vẫn thấy đẹp và khỏe.nước thì em vẫn đo tỷ trọng và độ mặn theo phương pháp hóa sinh thủ công (cái này mượn sách của đứa em học bên nông nghiệp). Em trên tây nguyên, muốn mua muối ăn...hàng thiệt còn khó, nói gì là mấy thứ xa xỉ phục vụ ăn chơi. Cho nên em mới nói là thử nghiệm cách này xem có tốt không. Các loại hợp chất muôi như Nacl, MgCl... gì đó thì em tìm được khá dễ dàng và hoàn toàn free trong phòng thí nghiệm trường đại học (thầy nói là giá rẻ nên em mới dám lấy mà hihi). Còn vi sinh thì em đi xin vài lít nước hồ thủy sinh cũ về gầy nên. Chứ thật tình, nếu mua bán cái gì cũng có thì em đâu khổ vầy làm gì. Đi làm ngoài tiền nộp vào cái "ngân hàng ko bao giờ rút được" và "tàu há mồm" thì em vẫn dư giả mua sắm đồ chơi, vì chơi cá còn rẻ hơn chơi mô hình điều khiển từ xa nữa. Nói chung em nghĩ nếu đã có 1 cơ sở nào đó, thì cứ thử nghiệm xem sao. Rất vui vì trên này có các bác Trung, tringuyen, pine động viên. Em cũng xin tiếp thu góp ý của bác King. Tuần này là tuần thứ 4 rồi, hi vọng bầy nhóc qua khỏi. Mong cả nhà tiếp tục chém!

Wam, pine765 and chim xanh@ like this.
  12. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    ok, mình xin lỗi vì đã hơi nóng ở comment trên, vì mình chưa hiểu rõ hoàn cảnh của bạn! Nhưng quan điểm của mình vẫn vậy, nước biển tự nhiên có rất nhiều các loại khoáng, nguyên tố, vi sinh vật... mà khi phơi thành muối đã mất đi, vì vậy muối hột chỉ có thể làm cho cá sống 1 thời gian chứ ko thể nuôi lâu dài đc, và bạn trộn mối cũng ko thể đầy đủ như muối chuyên dụng đc, cá bạn vẫn khỏe mạnh? chưa đến lúc nó bệnh đó, bạn hãy cẩn thận, khi cá bị nấm là đi nguyên hồ đó( mà cái vụ nấm hấu như ai cũng bị, cho dù xài nước gì đi nữa)!
    Chúc bạn có nhiều đam mê với cá biển, nhưng nếu đc thì xuống TP.HCM mua muối pha sẵn về xài, cái vụ muối hột coi bộ khó ổn!

Wam, pine765, jeepbmt and 1 other person like this.
  13. Nguyet

Nguyet Master storm

Thích đã nhận:
    587
    E nói thế này nhé. Tất cả những ai bất đầu chơi cá biển đều chưa biết hoặc biết rất ít về cái thú tốn tiền này. Các bác chơi lâu năm rồi thì nên động viên giúp đỡ những người mới chơi, chí ít thì cũng là trả lời những câu hỏi của những người mới. Đừng ai nói nặng lời với nhau làm gì, gây mất đoàn kết anh em.
    Bác jeepbmt sống ở nơi mà muốn mua đồ chơi cho bể cá cũng không có, có tiền đấy nhưng nó không có bán thì làm sao mà mua được, lại phải tính giải pháp khắc phục thôi. Bác ấy pha muối ăn cộng với một vài nguyên tố vi lượng khác cũng là giải pháp tình thế. E cũng gần gần giống bác ấy ở điểm là tìm mỏi mắt cũng chả kiếm được cái cửa hàng bán đồ cá biển nào ở bắc ninh cả, cũng may là gần HAN không thì chắc cũng mạnh dạn pha muối giống bác Trung đã làm và bác Jeepbmt đây. Ngoài muối ra còn có một đống các chất bổ sung vào bể như ALK, Ca2+ ,Mg2+ ngoài HAN đố bác nào mua được hàng dành cho cá biển đấy, em mạnh dạn dose toàn đồ thí nghiệm cho vào bể, làm chục kg về dùng dần chả thấy chết con nào cả, hồ tuy không đẹp nhưng san hô và cá khỏe là e thấy mừng rồi, ai cười thì mặc kệ người ta, e chơi theo cách của e, ko theo phong trào ào ào mà chơi chậm và chắc

Last edited: 4/1/11
    habacninh, pine765 and jeepbmt like this.
  14. chim xanh@

chim xanh@ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Ủng hộ jeepbmt 1 cái .Mình là lính mới vào xin chào cả nhà.cho dù việc fa nươc của bác có thất bại ,tôi vân ủng hộ bác.Ngày trước chơi cá biển ở hà nội phải lệ thuôc vào của hàng Phương thảo nhiều lắm.Tôi xe ôm đâu có tiền nó bán vừa đắt lại vừa kênh.Mình mới qua các cửa hàng bán hải sản mua nước họ đang thả cá về nhà bỏ vào máy cho lọc mất cả tuần khi đỡ mất mùi hôi mơi dám cho vào bể kết quả có sao đâu.sau này làm mới bể cho người quen tôi chơi toàn là cái nước này giá rẻ = 1/3.Phải có những người như bác thì cá biển mới lên được vùng cao ,vùng sâu chứ và VN ta đỡ fair lệ thuộc vào mấy thằng nước ngoài chứ.Các chú học cao trong diễn đàn phải ráng dốc sức tìm tòi đi chứ.Làm sao cho Hội chơi cá biển nước ngoài vào VN ta học hỏi.VN ta có bơ biển chạy dài khắp đất nước mà thua nó à.Kể cả máy móc thiết bị.Hỡi các ACE VN cố lên,cố lên.Em xin hết ạ...

tan_pro and pine765 like this.
  15. Trung_kimma

Trung_kimma Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    547
    Pha nc biển nhân tạo từ muối ăn mình cũng đã pha rồi,bây giờ mình đưa công thức pha nc lên đây cho cả nhà xem nhé.Cái này là của MOCLEDON ,công thức này nếu pha theo thì độ mặn đạt được là 33,4 phần nghìn.
    Công thức hóa học g/lít
    NACL 26,726
    MGCL2 2,26
    MGSO4 3,248
    CACL2 1,153
    KCL 0,721
    NABR 0,058
    H3BO3 0,058
    NA2SIO3 0,0624
    NA2SI4O9 0,0015
    H3PO4 0,002
    AL2CL6 0,013
    NH3 0,002
    LINO3 0,0013
    Theo công thức này mình đã tự tìm hiểu và loại bỏ những thành phần không đúng và cũng tự điều chỉnh để cho phù hợp hơn vd;h3po4,nh3 [là amonia] mình không cho vào và cuối cùng tất cả chỉ có 9 thành phần thay vì 14 thành phần như trước.Mình áp dụng cách này trong khoảng hơn 2 năm,tới tháng 9 vừa rồi thì bể đấy mình làm lại và thay hoàn toàn nc cùng đá sống ,cũng phải nói thật vì ngày trước hiểu biết có hạn lên mình không biết được tầm quan trọng của vệc thay nc,mình cũng nuôi cả những loại cá khó tính như các loại dòng họ hoàng và san hô mềm nữa.
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=62270&page=1
    mời các bạn xem lại bể cá pha nước từ muối ăn của mình,còn bể nuôi san hô mềm thì rất tiếc mình ko còn ảnh lưu lại.Sau đây là công thức mình đã áp dụng;
    NACL[muối ăn] 35g/lit
    MGCL2 2,26
    MGSO4 3,248
    CACL2 1,153
    NAHCO3 0,198
    KCL O,721
    NA2SIO3 0,0624
    H3BO3 0,058
    AL2CL6 0,013
    NACL là để quyết định độ mặn lên mình tăng thêm để cho đúng độ mặn ,CACL2 thì cần bộ tét để kiểm tra và đa số là cho thêm cho đủ,NAHCO3 thường cho thêm để đủ độ KH[cái này mình thường dùng thuốc muối chữa bệnh đau dạ dày có bán ở các hiệu thuốc với giá rất rẻ].Muối ăn mình dùng từ muối thô và các chất khác mình dùng loại tinh khiết 99,99% chuyên dùng trong phòng thí nghiệm.

habacninh and jeepbmt like this.
  16. jeepbmt

jeepbmt Member

Thích đã nhận:
    3
    Cảm ơn các bác đã động viên nhiệt tình. Em cũng làm xém giống loại 9 món của bác Trung, vì em cũng đã tìm nhiều bài và công thức trên một số trang nước ngoài. Thú thật thì cái hồ của em cũng đã phải để cả tháng trời mới cho cá và vài cục san hô vào, có lẽ vi sinh cũng mọc lên ít nhiều. Sau đó em lại tiếp tục pha thêm khoảng 1/3 để dành. Em nghĩ, các loại muối như trên đều tồn tại trong muối thô, vì khi làm muối, ngta chỉ phơi nước cho bốc hơi. Còn các hợp chất muối có sẵn trong nước biển tự nhiên thì ko thể bốc đi đâu được. Vi sinh thì chắc chắn là chết sạch hihi, cho nên mình phải chịu khó cấy lại. Các vi sinh trong nước theo em biết thì đa số đều sinh sản vô tính bằng cách phân bào, vì vậy mọc vô cùng nhanh. Có điều muối thô thì rất bẩn, nên thời gian chờ mất cả tháng. Muối sinh học do Trung quốc sản xuất tất nhiên là có hàm lượng chuẩn hơn, nhưng chắc chắn cũng ko có hoặc rất hạn chế vi sinh trong đó. Mình vẫn phải cấy vi sinh vào mà.
    Cách em pha thì đơn giản thế này thôi :
    cứ 3kg muối sống với 100 lít nước bể đã phơi clo, pH đạt khoảng 8.5 - 9 (cái này thì em chưa chắc là đã tốt hay chưa, vì có nhiều ý kiến khác nhau quá). Sau đó em dùng ống nghiệm chiết 10ml hỗn hợp nước muối đó, đem đến phòng thí nghiệm để nhờ người có nghề test cái vụ 9 món như bác Trung đã nói, rồi người ta sẽ viết ra là phải thêm bớt bao nhiêu, thế nào vào cái ống nghiệm 10ml kia, để có thể đạt "9 món". Thế là em về cứ nhân lên thành 100l, sau đó dùng cân tiểu ly cân vàng của vợ, rồi cân đo đong đếm, nện vào. Cuối cùng là cấy vi sinh, đợi 1 tháng và thả cá.
    Vì em chả có tý kinh nghiệm nào về vụ nuôi, nên sợ thế này thế nọ v..v... Thế nên em làm 1 lọc đáy để lọc và giữ vi sinh, 1 lọc giữa để hút ba cái lặt vặt, và 1 skimmer tự chế kiêm lọc mặt, lọc váng. Kết quả là sau 1 tháng với cái hồ khá nhỏ, nước vẫn trong, độ pH vẫn thế các bác ạ. Còn về cá, em chả biết cách nào để quản lý chúng, mà ở nhà ông bà già và vợ con thì chả biết gì (đúng hơn là chả quan tâm gì mấy trò vớ vẩn của em hiii), nên để theo dõi xem cá có bỏ ăn, hoặc cắn nhau, hoặc cọ vào đá để gãi hay ko..., em đã lắp thêm 1 cái IP Camera để vừa làm trên văn phòng vừa quan sát luôn. Thế mà có thằng nó bảo " anh có cái Screen Saver nhìn y như thật", nghe mà muốn cắn lưỡi hihi.
    Tóm lại bước đầu em cũng thấy tự sứong rồi. Hi vọng nó có thể tồn tại qua mùa Tết này. Mà tóm tiếp lần nữa, công nhận pha chế cũng chả sướng ích gì. Nên em vẫn hi vọng có 1 tiệm cá biển mọc lên ở đây với đầy đủ tiện nghi để em múc luôn cái bể 2, 3 mét giống mấy anh pro trên nhà mình.
    *Tiện thể các bác cho em hỏi luôn, có bác nào đang chơi san hô mà thấy nó sinh sản chưa? Em chưa tưởng tượng ra san hô nó sinh sản thế nào. Các cá thể tự phân tách đi tìm nơi mới, hoặc sinh sản hữu tính bằng tinh trùng...Xin các bác chia sẻ!

17. việt_nemo

việt_nemo Active Member

Thích đã nhận:
    12
    chào bạn! cái vụ mà pha muối ăn này khi khởi sự nuôi cá biển mình đã thử nghiệm rồi nhưng không có hiệu quả ,cá sống không thọ , san hô thì sống dở chết dở ( nhìn đơ đơ nở như cóc gặm)hihih . mà cái mình quan tâm là màu nước nó vàng chứ không có trắng được cho dù có lọc kỹ và skimer đánh tá lả luôn. Nếu các bạn nghĩ sâu xa hơn một chút thì các bạn ở vùng xa khi chơi môn này điều trước tiên là phải trang bị cho mình một hồ nước thật chuẩn rồi sau đó thêm phụ gia cho nước theo năm tháng nên phải mua muối chuyên dùng pha nước biển thì hay hơn .
    Trong môn chơi này tiền nước cũng như tiền bỏ ra mua muối chuyện dụng về pha cũng không nhiều . Mà quan trọng là cái công và số tiền bạn sưu tầm mua về nuôi sống khỏe mạnh nhiều san hô lạ cũng như cá đẹp trong hồ . các bạn ở xa thì cơ hội mua được cá và san hô này còn khó hơn mua muối chuyên dụng gấp trăm lần chứ đừng nói đến khi mua được rồi mà nuôi không thọ thì coi như tiếc lắm .
    Riêng bạn jeepbmt bạn có chơi bên mô hình thì chuyện ship muối từ sài gòn lên có khó gì cũng như bạn ship đồ part xe hay máy bay thôi có khó gì đâu cần phải pha bằng muối ăn chi cho mạo hiểm còn tốn công theo dõi nữa hay là bạn muốn khoe cái gì đó . kakakaka. còn chuyện này nữa , bạn chơi mô hình ở BMT sao bạn không tìm giúp cái thằng Shot rider nó lừa một em ở Hà nội trên room xe bán cái TX , theo điều tra của anh em trên 4 room thì hiện nó đang trốn ở BMT đó . Mà nick bạn trên diễn clbmohinh là gì vậy? Vài lời góp ý có gì không đúng mong các bạn bỏ qua và đoạn sau hơi ngoài lề một chút mod đừng chém em nha tội nghiệp .kakakak.
    Chúc các bạn tham gia diễn đàn một ngày vui.

jeepbmt thích bài này.
  18. Dragonking

Thích đã nhận:
    469
    Ủa sao biết ông kia bên clb mô hình vậy? Nếu chơi mô hình thì là đại gia rùi, he he, mình ko có sức để chơi mô hình mà bro kia chơi 2 thứ luôn, bái phục, pái phục, he he

19. pine765

Thích đã nhận:
    21
    Trời ơi! thế bác nghĩ là bác đi mua nước biển tươi ở cửa hàng người ta bán cho bác cái nước thần thánh gì vậy! chính là cái nước mà người ta bán cho mấy bà hàng hải sản ở chợ đó!Em biết vậy vì những người bán nước biển họ bán cho những bà bán hải sản là chính còn bán cho mấy cửa hàng cá biển chỉ khi thoảng thôi! bác chơi hàng xịn rùi mà bác không biết! Khi chơi cũng không cần cầu kỳ quá, cứ chơi theo đúng khả năng của mình là được!

Last edited: 6/1/11
  20. jeepbmt

jeepbmt Member

Thích đã nhận:
    3
    Bạn Việt nói rất đúng. Mình có thể ship từ HCM lên, nhưng khi hỏi người tư vấn thì ngta bảo chơi hồ dưới 300 lít thì cho dù là nước...thánh cá cũng chết, SH cùng teo. Nghe xong nản luôn, nói gì chuyện nhờ ship nữa. Mà mình ko có cái hồ nào to vậy, nếu có to vậy thì cũng phải có 1 cái to tương tự để pha nước, phơi nước. Ko lẽ mình lại mua thêm 1 đống xô chậu về để phơi nước nữa. Mình chả khoe gì với anh em cả, mà chỉ là nhân tiện làm liều 1 phen, vì giá trị hồ chả bao nhiêu, nên mới gọi là thử nghiệm, mong bạn đọc kỹ lý do mình post bài. Còn chơi RC chỉ là đam mê trước đây của mình thôi, mình ko chơi bên clbmohinh, mà chơi bên rchobby365, cũng nick này luôn.
    Cái lý do mình post lên đây là vì mình thấy cũng có nhiều anh em đã thành công. Mặt khác, pha muối hột nước nó cũng trong vắt, chả vàng gì cả bạn ạ, còn mình nghe nói pha cái muối China gì đó thì nước đục lắm, phải làm đủ thứ thì nó mới trong, và cũng phải cấy vi sinh, làm này làm nọ thì mới thả cá đc. Chi bằng mình chạy ra chợ mua về làm thử, biết đâu thành công thì tốt, ko đc thì coi đó là bài học kinh nghiệm thôi. Anh Trung và một số bạn cũng đã thành công với cái bể pha muối tự nhiên, mà tồn tại cả năm trời đó thôi. Dù sao cũng rất cảm ơn các ý kiến chân thành của các bạn và các anh em. Hôm nay cái tiệm bán cá cảnh gần nhà nó thông báo tin vui, đó là sắp tới sẽ nhập nước biển tươi về bán, giá khoảng 1000/lit. Vậy thì đúng là đỡ khổ rồi. Tuy nhiên mình vẫn sẽ thử duy trì cái hồ còi của mình xem nó được bao lâu.
    @Bác Việt : mình biết hầu hết những người chơi RC ở BMT, Gia Lai hoặc NHa Trang bác ạ, Tuy nhiên nick kia thì chưa nghe. Bác có thể hỏi được cái tên thật ko, hoặc có cái gì liên quan đến tên đó ko, mình thử tìm giúp bác.