buổi tập luyện 01 "gà rừng miền bắc vẫn chưa gáy"

Thảo luận trong 'Gà rừng' bắt đầu bởi nam-hoabinh, 11/9/13.

1. nam-hoabinh

nam-hoabinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,430
    tình hình là sáng nay mình đã đặt chuông báo thức đúng 4h00 am , dậy đánh răng rửa mặt ,cho lũ gà tre ăn xong cũng 4h15 ....đeo một bao lô gồm 1 dao 50 tay giò 1 bánh mỳ ( vợ chuẩn bị cho từ hôm trước)hehe cưỡi ngựa sắt lên đường đi nửa đường mới chợt nhớ ra là quên cái camera hix hix . đến vên núi trời vẫn lờ mờ sáng miệng cặp điện thoại soi đường đi cảm giác rợn cả người khi nhìn thấp thoáng 2 ngôi mộ trắng toát. đi quanh và suy nghĩ một hồi quyết định giăng thiên la đia võng dù là buổi tập luyện ,vừa cắm giò vừa run run huhu cảm giác im lẳng đến lạ thường cắm giò xong tìm thấy một địa điểm mờ mờ một đất cao cao tiện nằm phục kích bảo vệ gà mồi. ngồi chờ đến 20 phút mà chú gà của mình chỉ kêu kiểu gọi mái bống dưng đập cánh bạp bạp rồi gáy è è é e..ự....... cảm giác thấy thú vị chờ đợi và chờ đợi vẫn không có tiếng đáp lại của gà rừng lúc trời sáng hẳn mới biết là mình ngồi sát ngôi mộ huhu hết hồn , nhìn trời sáng hẳn nhưng hơi âm u sợ mưa to thế là thu trận về luôn kết thúc buổi tập trận không tiếng súng hihi:laughing::laughing::laughing:

Last edited: 11/9/13
  2. Tí Cua

Tí Cua Thành viên chính thức

Thích đã nhận:
    3,835
    gà mới tập Nam ko cần đi đêm đâu, đi sáng sớm hoặc chiều cho e nó đỡ sợ, sau vài lần rồi hãy đi đêm. ngoài đó nay gà rừng đã gáy chưa Nam hay vẫn chưa gáy. mong là chuyến đi sau có thu hoạch nha.

babaqn and AKAY_QNINH like this.
  3. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    gà rừng vẫn chưa gáy tí cua ơi .... lúc trở ra gặp một người chăn trâu họ bảo mấy bữa nay vẫn chưa nghe gà rừng gáy, họ còn nói là ở khu vực đó có 4 con trống gáy 4 ven đồi khi nào gáy là gáy hàng loạt luôn còn có mấy con mái đuôi rất dài dẫn theo đàn con bằng nắm đấm nghe mà thèm quá hihi

4. nhoxpzo

nhoxpzo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    80
    Sao ko rủ người đi chung cho vui a ới! Đi 1 mình buồn chán chết đi được

Hieu Ca Rem thích bài này.
  5. Hieu Ca Rem

Hieu Ca Rem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    909
    đúng rồi đó bác. trước đây em cũng hay đi rừng đánh gà một mình. đi riết đánh được nhiều gà cũng thấy nhàm. vì khi dính gà cũng cứ lủi thủi bắt gà một mình, chẳng có ai để cùng chia vui vào lúc đó, mấy lần sau đi em đều rủ bạn đi theo, nhớ lúc gà về 2 thằng nằm rình bụng thì đói,miệng thi khát,đít thì mắc.....mà ko thể đi đc ,chân run xong miệng cứ lẩm bẩm (ông mà bắt được mày thì ông ăn cả lông) đến lúc dính đc rồi thì ui zời ơi. vui ơi là vui. từ đó em chẳng còn đi một mình nữa,có rất nhiều kỉ niệm đáng nhớ...có thằng bạn em đi riết xong nghiền lun kaka, nhưng kì lạ là nếu em đi một minh thì hay được gà hơn là đi với bạn, giống như không hạp thì phải

nam-hoabinh and babaqn like this.
  6. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    a namyoabinh oi a ờ hòa bình à? e ở lào cai e thấy gà chỗ e thỉnh thoảng có con gáy rồi mà.e đi bẫy nó vẫn vào đánh gà mồi mà?

nam-hoabinh thích bài này.
  7. babaqn

babaqn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,093
    Nam_hoabinh đi tập gà mà cứ như đi bẫy gà thật vậy, chuẩn bị đồ nghề đủ cả và con xuất phát từ rất sớm.lại chọn địa điểm bẫy gà nhiều mộ quá trời luôn . như mình chắc bỏ của chạy lấy người thôi kaka. gà miền bắc có chỗ lác đác gáy lại rồi , nhưng mưa nhiều quá gà chưa sung. chúc nam có buổi thứ hai đi tập mồi thành công.

8. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    buổi tập luyện y như thật đó chứ biết đâu lại thử mà thành thật thì sao hihi , trời mưa quá đi mất mưa mãi mưa hoài à ... hết mùa mưa nắng ổn định là đi đánh gà được các bác nhỉ ?? ... ước gì ở gần baba và ông bạn thông gia thì thường xuyên đi cùng luôn, ở đây chẳng ai chơi cái món này cả, cũng có thằng bạn nhưng nó lại đi đánh chim rủ nó nó nhát ma sợ muỗi cắn ,.......................một ngày đẹp trời ai có muốn đi rượt rừng với tui không .............? hihi

---------- Bài viết thêm vào lúc 03:51 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 03:47 PM ----------

ông bạn ở chỗ nào lào cai thế .......... có dịp chúng tôi lên chơi săn gà và đi sapa luôn

babaqn thích bài này.
  9. wild chicken

wild chicken Active Member

Thích đã nhận:
    61
    ngoài Bắc cũng có gà rừng tai trắng à các bác?

10. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    toàn tai đỏ thôi bác ,khu vực gần thanh hóa mới có tai trắng ...........

wild chicken thích bài này.
  11. trần kuyến

trần kuyến Well-Known Member

Thích đã nhận:
    61
    đọc bài viết của bác Nam cũng thấy vui vui hiiii. Nhưng nếu đi bẫy gà cũng phải đi sớm vậy àh các bác?

12. sunganhthanh

sunganhthanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    102
    " ông bạn ở chỗ nào lào cai thế .......... có dịp chúng tôi lên chơi săn gà và đi sapa luôn " à em ở bảo thắng hôm nào các anh đi lên lào cai thì alo em nhé !

---------- Bài viết thêm vào lúc 09:07 PM ---------- Bài viết trước được viết vào lúc 09:06 PM ----------

0974707641 số điện thoại của em đó ! mà số của anh là số nào vậy ?

13. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    nói vậy thôi chứ chưa biết đến khi nào .... chắc phải xem clb hội đam mê gà rừng phía bắc tổ chức xong và phải đợi một dịp nào đó thuận lợi thì hội sẽ tổ chức một chuyến tour du lịch đồi núi'' săn gà rừng vòng quanh tây bắc'' ....

14. dungqb

dungqb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    119
    Chăm gà mồi cho sung rồi lần sau tái chiến n ơi. Mùa này trời mưa quá. Nếu nam đánh đúng cội ngủ của gr nó vẫn đá chứ không cần phải gà rừng gáy nó mới đá đâu. Thay lông đen thui mà vẫn đá mà. Vài điều chia sẻ không biết có đúng không vì mình cũng có lúc đi bẫy lúc gà thay lông mà. Không nghe gáy gì cả bỏ gà mồi giăng dò một lúc lâu thì nghe phạch phạch. Chạy ra thì dính chấu. Haha. Gà rừng tới không gáy tiếng nào. Hixx.

15. gà rừng qb

gà rừng qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Chiều hôm nay thời tiết ở QB nắng đẹp nên mình rủ anh bạn đi bẫy gà. Mình đem chú gà tơ 7 tháng vào để thử xem thế nào.Gà
    mồi gáy liên tục nhưng không thấy gà rừng gáy lại nên 2 ae về nhà làm mấy lon bia cho nó qua Thứ 6 ngày 13. Có lẽ phải đến tháng 2/2014 mới có gà bổi để nuôi.

16. nam-hoabinh

Thích đã nhận:
    1,430
    mình thấy không hiểu lý do gì .... có ngày gà gáy nhiều có ngày không một tiếng gáy ngày nào mà gáy thì đồng thanh ...................

17. gà rừng qb

gà rừng qb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    Độ sung của gà rừng phụ thuộc nhiều vào thời tiết từng ngày, mùa này nhiều em vẫn gáy nhưng nghe gà mồi gáy lại là mất tích luôn. Nói chung đến mùa sinh sản đánh là ok nhất.