Buồn ghê, chim manh manh nuôi con bị chết hoài

Thảo luận trong 'Chim thuần dưỡng' bắt đầu bởi hp.xd, 9/3/13.

1. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    Tình hình là cặp chim manh manh nhà mình đẻ được 3 lứa rồi.

Lứa 1: 7 trứng (ấp không nở)
    Lứa 2: 5 trứng (nở 5 con nhưng chim mẹ chỉ chăm sống được 3 con)
    Lứa 3: 5 trứng (nở 5 con nhưng hiện tại thấy chim mẹ vất ra ngoài 3 con die rồi, không biết 2 con kia thế nào nữa :crying:)

Anh/Chị nào có kinh nghiệm chia sẻ với mình nhé, với anh chị nào có chim đổi trống mái không...hjhj..^^

2. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    tình hình là chết thêm 1 con nữa...^^...sao con còn sống vẫn bị quăng ra khỏi ổ...^^...

3. cuonganpha

cuonganpha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    773
    Theo mình thì mm ko phải cặp nào nuôi con cũng tốt, có cặp rất trách nhiệm với con, có cặp chỉ thik vui qua đường rồi tội tụi nhỏ ^^. Bạn muốn giữ nuôi cặp này thì cho chúng nuôi 2 con thôi, bớt trứng ra từ đầu.

chimlua thích bài này.
  4. hp.xd

hp.xd Active Member

Thích đã nhận:
    5
    zậy ah...hic...cám ơn bạn nhiều nhé....hey......lần đầu nuôi sao nhiều trở ngại quá....có gì xin học hỏi mọi người nhiều

5. baohuyscout

baohuyscout Well-Known Member

Thích đã nhận:
    350
    nhà mình cũng nuôi manh manh nè, tui nó kì lắm, cặp thì chăm con tuyệt vời, cặp thì trứng nở là đem con quăng ra ngoài vì vậy hễ nó đẻ trứng là mình đem cho sắc nhật và cặp MM kia nuôi. cho tụi nó chỉ có nhiệm vụ đẻ thôi... bạn thử làm vậy coi

6. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    công nhận cũng tùy từng cặp với con thật... mình có cặp...đang nuôi lứa 2...mỗi lứa chỉ đẻ 4 trứng là ấp....và 2 lần để nở hết cả 4...chăm con rất tốt...con mấy cặp kia đẻ linh tinh... chắc vì đang tơ...đang theo dõi

7. caolanh

caolanh New Member

Thích đã nhận:
    2
    Mình cũng đang nuôi 1 cặp manh manh (mới tập nuôi thôi), vừa đẻ được 2 trứng xong thì ấp luôn, ko thấy đẻ nữa, được cái thấy chim mái ngoài lúc xuống ăn là nằm ấp suốt, hy vọng là có chim non để lấy tinh thần với vợ thấy thích cho nuôi thêm nhiều cặp. hihihi...

8. tien tv

tien tv Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    mình cũng có nuôi vài cặp mm. tình trạng cũng giống như bạn. mm đẻ 5 trứng nở được 3 nhưng ko hiểu sao bọn nhóc cứ chết lần lượt, ko biết bị bỏ đói hay bị cha mẹ đè chết, hiện giờ đang nở lứa thứ 2 được 4 em.ko biết tình hình như thé nào đây, đang hồi hộp và chờ đợi ..hiiii.mình nghĩ chắc tại cha mẹ còn tơ nên chưa có kinh nghiẹm, hi vọng mấy lứa sao sẻ thành công.

9. hoaibackts

hoaibackts Well-Known Member

Thích đã nhận:
    312
    tơ ko nói lên điều gì đâu bạn....minh chứng là mình có 2 cặp tơ đều đẻ số lượng TB và ấp nở hết...nuôi con đến khi trưởng thành....nhưng có cặp hết tơ rồi thì lại đẻ linh tinh và ấp vớ vẩn...nói chung tùy môi trường sống cũng như bản năng của từng con thôi

10. Khoa.nguyen

Khoa.nguyen Member

Thích đã nhận:
    9
    Huhu, cặp chim của 2 đẻ được 5 trứng, bể 2 còn 3. Đến hqua thì nở em bé. mà đến trưa thì cái diều vẫn trống không. Em sợ nên đút cho nó ăn, cái mẹ nó đẩy nó ra ngoài luôn. Hnay nở thêm 1 trái nữa, mà mẹ nó vẫn tiếp tục....ấp, con con thì bị đè lên vậy đó. E không biết giải quyết sao nữa:((

11. phuongdung

phuongdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Cha mẹ mấy tháng tuổi rồi? nếu con tơ thì bạn cứ từ từ, 1-2 lứa đầu không thành công cũng bình thường. Qua mấy lứa sau sẽ ổn hơn.

12. Khoa.nguyen

Khoa.nguyen Member

Thích đã nhận:
    9
    em chả biết nữa, mua 1 cặp về hôm trước hôm sau đẻ liền. ấp hì hục lắm. con con em đem ra nuôi hay cứ để cho mẹ bây giờ?

13. phuongdung

phuongdung Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    không có kinh nghiệm nuôi tay thì khó thành công lắm bạn. Bạn cứ để lại vô ổ đi. Chúc vui!

Khoa.nguyen thích bài này.
  14. FinchHaNoi

FinchHaNoi Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Hôm qua em MM kem mái của mình cũng ra đi vì bị tắc trứng, ko đẻ dc. Nhìn em nó tội nghiệp thật. Sau khi đẻ dc 2 quả, đến quả thứ 3 thì em nó ko ra được. Tối về thăm thấy em nó cố rặn mà ko dc, ko cứu dc em nó bùn thúi ruột :(( Tội em trống giờ thành lính phòng không. Chưa biết lúc nào mới tuyển được em mái khác cho nó.
    Các bác có dư em kem mái nào để lại cho em với.
    Em ở HN.

15. duonghieu

duonghieu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    157
    mình cũng chung số phận.có cặp manh manh xám đẻ 5 trứng nở 4 con.chả hiểu sao mỗi ngày hất 1 con ra khỏi ổ.phát điên lên với bọn nó luôn @@ chim đã trưởng thành ko phải chim tơ.thế mới bực chứ :( lứa sau chắc gom trứng cho sắc ấp quá.hết kiên nhẫn rồi