Buồn Man mác....

Thảo luận trong 'Các vấn đề xung quanh cá Rồng' bắt đầu bởi tigerblue9904, 20/8/08.

1. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Tình hình là hôm qua em đi học về thì trời hỡi ơi, cái bể mới làm dài 80 đang cho chú HB ở tạm thời để đợi làm hồ mới, thì bị nổ kính làm nước tràn lênh láng ra nhà và chú HB bị chết lúc nào ko biết nữa. Hiện nay mình vẫn chì còn 1 em TL ngày nào trong hồ 1m2.....Đang tính thanh lý em nó luôn rồi giải nghệ tạm thời, hic hic buồn quá các bác àh.
    P/s: Cái hồ khá rộng do cùng một nơi làm với cái kia nên mình sợ sui tiếp nên muốn thanh lý luôn, nhưng cái hồ này khá rộng ko nghiêng xúông cầu thang được, có bác nào biết chỗ mua hồ nhưng xả kiếng ra rồi mang về ko chỉ giúp mình với, hồ mới làm 3 tuần àh, kính 10ly lận còn mới lắm. Mong các bác giúp em với.

2. Xich-long

Xich-long Well-Known Member

Thích đã nhận:
    13
    Xin chia buồn cùng bạn. Bạn nên tìm hiểu nguyên nhân vì sao hồ bị bể và cho ae trên diễn đàn biết để cùng rút kinh nghiệm.

3. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Chia buồn cùng em.
    Cái hồ bị nổ kính kích thước và độ dày kính ra sao?

4. hoanglongan

hoanglongan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Nghe tin của bạn mình cũng hiểu được tâm trạng của bạn lúc này.Thành thật chia buồn cùng bạn.Việc xẻ hồ ra rồi mang xuống mình thấy hơi phức tạp và mất nhiều công sức,hơn nữa nếu khi bán người ta chỉ mua rẻ theo giá mua kiếng thôi hà bạn.Uổng lắm.Hay bạn gạt nỗi buồn hiện giờ và tiếp tục sống với RỒNG vậy.Thân.

5. baoan

baoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    222
    Nếu là hồ 80 bề ngang bạn không nói nên không rõ lắm . Nếu hồ 80x40x50 thì kính 5 ly cũng không sao. Chỉ sợ do chân hồ không được cân bằng nên làm hồ bị tức vả bể bạn nên xem lại nguyên nhân rồi rút kinh nghiệm. Nhưng dù sao cũng chia buốn cùng bạn.

6. tigerblue9904

tigerblue9904 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    5
    Hồ em chính xác là kích thươc 70cm x 40 x 50 (d x r x c), kính đáy 8 ly thành 5ly, làm cùng cái hồ 1m2 x 80 x 60.Em mới để dành tiền và nâng cấp lên 1 chú HB nhưng bị xui quá nên chắc em phải xa cá rồng 1 thời gian rồi, tại em đang ở nhà người quen, hôm qua bị tràn nước ra nhà bị ứơt tùm lum nên bị la quá trời....nên cũng buồn quá. Do đó dng nhờ các anh giúp cho cái vụ hồ 1m2, chắc để sau này khoảng 3 năm nữa em mua nhà mới thiết kế lại hồ các anh àh
    P/S: Anh Huy có biết chỗ nào mua hồ nhưng xả kính ko anh, anh giúp em cái vụ hồ 1m2 này với

7. trinh phuong an

trinh phuong an Moderator

Thích đã nhận:
    290
    Kích thước trên thì độ dày kính là đủ.Có thể hồ bị nứt do chân sắt không chuẩn.thanh giằng dán không kỹ,đặt hộp lọc quá tải,không lót mút..lên trên.Em xem lại các đường keo.Em dt kêu thợ đã dán hồ cho em đến để xác định nguyên nhân và có trách nhiệm nếu do kỹ thuật dán tồi.

Hồ làm kính dày là 1 điều tốt và an tâm nhưng chân hồ và độ cân bằng so với mặt đất cũng là 1 phần quan trọng.Nếu vì tiếc tiền mà đặt chân giá rẻ,các mối hàn chất lượng kém,sắt mỏng,chân không được kê,canh đo cân bằng chuẩn xác..chân sắt sẽ bị biến dạng khi chịu tải.Dù kính có dày nhưng khi tải trọng không đều bị dồn về 1 phía thì sẽ gây nứt kính.

Last edited: 20/8/08
  8. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Thêm 1 KN nữa là phải chuẩn bị "nhà cửa" cho em nó thật tốt trước khi đón ẻm về, như vậy cũng tránh được phải chuyển hồ nhiều lần => nhiều rủi ro.
    Xin chia buồn!

Last edited: 20/8/08
  9. Arihuy

Arihuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Theo mình nếu xác định nuôi cá chân dài thì chân hồ nên đi đặt làm theo kích thước của nhà mình là tốt nhất, chứ mua nên ngoài rủi ro này ko lường trước được. Dù sao cũng chia buồn với bạn