Buồn quá! Bồ câu đi mất rồi

Thảo luận trong 'Chim Bồ câu (pigeons)' bắt đầu bởi thanhdkh, 9/11/12.

1. thanhdkh

thanhdkh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    60
    Em mới mua 1 cặp bồ câu ta về nhốt vào chuồng trên sân thượng định nuôi thả. Em đã nhốt 1 tuần rồi, trưa nay thả ra thì tụi nó đi mất tiêu rồi tối ko thấy về nữa. Vậy có lẽ là mất chim rồi. Em buồn quá!
    Có lẽ sắp tới em sẽ đi mua đôi khác vậy. Các anh chị nào có kinh nghiệm trong việc này tư vấn giúp em với. Chim mới về nhốt khoảng bao lâu mới thả được? Em phải làm gì để chúng ko đi mất? Em chưa nuôi bồ câu bao giờ ạ. Em cám ơn.

Last edited: 9/11/12
    khainguyentan thích bài này.
  2. tienvuong

tienvuong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    243
    Bạn phải lấy dây buộc cánh lại nuôi khoảng 1 tháng nó quen thì mới thả ra 2 con chỉ cần buộc 1 là được. Hoặc thả 1 con ra thôi 1 con vẫn nhốt lại sau quen rồi mới thả nốt ra. Mình trước thả luân phiên giữa 2 chú khoảng nửa tháng mới thả cả 2 em thấy được ma

nobitui and yeuchimthucanh like this.
  3. yeuchimthucanh

yeuchimthucanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    573
    Đúng rồi ấy bạn ah dùng nịt buộc túm cánh lại 1 bên bạn ah hoặc thì tỉa cánh chúng nó đi cho không bay xa được, chắc bạn mua chim già rồi đúng không, bạn hỏi lại người bán chim cho mình xem nó bay về nhà họ thì đến xin lại.
    Mình còn bị mất con bồ câu pháp đây nè do chủ quan nên mất đấy còn tiếc hơn bạn nhiều

4. udisara

udisara Well-Known Member

Thích đã nhận:
    128
    Mình mới đóng chuồng và bắt 2 đôi chim đang tập bay về nuôi, đang cài nan tre nhốt trong chuồng, hôm nay lên xem thì 1 đôi nó bay mất tiêu rùi, hu hu...

Định nuôi 1 tuần rùi thả ra nhưng thấy bạn này 1 tuần mà nó bay mất chắc mình phải để 2 tuần cho chắc ăn.

5. chaomaox

chaomaox New Member

Thích đã nhận:
    3
    bồ câu ta khôn lắm bạn à bạn nuôi 1 tuần rồi thả ra .Thả vào lúc sẩm sẩm tối í lúc đấy nó sẽ không đi đâu lúc bạn thả ra cho nhịn đói là ok

6. cugay_xuanmy

cugay_xuanmy Member

Thích đã nhận:
    0
    em có 1 cặp bồ câu nhưng không c1o chuồng vậy thả ra nó có bay mất không mấy anh .. ( em thấy nhà thằng bạn em nó nuôi k cần chuồng mà nó cũng ỡ)

7. mr.kubee

mr.kubee Member

Thích đã nhận:
    3
    mình có 1 cặp bồ câu gà đã nỡ đc 1 con, con non đc 10 ngày. mình thả cho thể dục mà nó đi đến nay chưa về, chắc nó bỏ con lun òi quá. 1 cặp này mình nuôi đc 1 tháng rồi.

8. thai_moscow

thai_moscow Well-Known Member

Thích đã nhận:
    47
    sao mọi ngừoi lại hay mất chim thế nhỉ ,mình thì nuôi thả như thế này các bạn tham khảo nhé ,mình mua một đôi chim bắc hải mới biết tự ăn về ,sau khi nhốt trong chuồng một ngày,nhìn vào thấy bọn chúng đã ị trong đó rồi là ok ngay chiều hôm đó mình thả luôn cho bọn chúng gần chuồng vì lucf này chúng chưa bay xa được ,thậm chí tối đó phải bắt chúng rồi để gàn cửa chuồng rồi đẩy chúng vào ,nếu bạn nhốt lâu quá nó đã khỏe rồi ra ngoài phởn trí bat xa là không biết đường về đâu,đây là ý của riêng mình thôi đấy nhé ,cậc bạn có thể tham khảo thêm nhiều người nữa làm sao nuôi có hiệu quả mà không bị bay mất

9. khainguyentan

khainguyentan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    307
    nếu bạn mua chim non mới biết ăn thì vài ngày thả ra được rồi
    nếu bạn mua chim đã đẻ rồi thì tốt nhất là nuôi nó đẻ trứng nếu chuồng đủ lớn, còn không thì khoảng 2 - 3 tuần, lưu ý lúc thả ra cần phải buộc cánh lại, cho nó đi thôi. hoặc có khuôn viên cho nó ở là tốt nhất, khỏi lo bay đi đâu,
    nhà mình nuôi có chuồng nhỏ cho nó, đặt trong khuôn viên bao lưới sắt, khỏi lo nó bay xa.