Buồn quá các bác ạ...

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi chimchimz, 18/6/11.

1. chimchimz

chimchimz Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Dạ kính chào các bác các cụ và các anh chị ạ.

Số em nó khổ quá các bác ạ, chí thú thế nào lại thích chơi chim lại lần nữa. Rằng thì là mà ông anh họ có biết cơ sự nên cho một chú chim mộc cũng được, với lời mời em cứ nuôi đi nó khá là già rừng. Thế là chí thú mang về nuôi, rồi thì Mi này lạ nước lạ cái, mới mang về tính đến nay được gần hai tuần, vẫn nảy tưng tưng. Chỉ có điều khá thú vị, chú này mới mang về, ngày hôm sau đã hót trộm, toàn nhằm lúc sáng sớm 7 giờ 8 giờ, hót khá ác liệt, rồi đấu với con cách đó gần 2 trăm mét cũng khá. Ngày ngày lục lọi vào ABV mong được học các cao thủ chim cò, rồi thì cũng om tối, cũng sáng sáng cho tắm nắng, trưa trưa cho tắm nước muối, cũng thả từng con cào cào vào một. Ấy vậy mà trưa nay, vào một hôm ngớ ngẩn oi bức ẩm ẩm, mang lồng tắm ra như mọi khi, có điều quên sập cửa lớn, lúc sang lồng, chim vẫn tắm táp đã đời, thật sự, em nhìn mà thích thú, em ngồi cách xa nó 5 mét. Tưởng rằng mọi việc êm xuôi, vệ sinh chuồng trại cho cám nước đầy đủ sạch sẽ. Thế nhưng vào hồi 1 giờ trưa, lúc sang lồng về chuồng, chim vẫn tưng tưng như mọi khi, mình nghĩ ko có vấn đề gì, rồi, vèo một cái, chỉ kịp há miệng ớ một tiếng, chú chim đã về với tự do, hic. Hiện chú Mi đó vẫn đang ở quanh quẩn chỗ nhà em, nó vừa xổng đã vội lao về phía có con Mi khác ở nhà hàng xóm, vậy là chúng nó đấu nhau chí chóe, em vội đi theo tiếng nó thì thấy nó lại bay về gần phía nhà em, chắc bay về hướng chùa, trong chùa có rất nhiều cây v.v em buồn quá các bác ạ, hiện em vẫn mở cửa lồng, thức ăn và nước vẫn có trong lồng, em bật thêm tiếng mái với niềm hi vọng khó đạt là nó sẽ quay về... lúc này ko nghĩ gì hơn, thấy nản, chán và bực bội... vài dòng chia sẻ với các bác đã từng ở hoàn cảnh giống em. Hic...

phongvip, KtsBim, huyduclc and 2 others like this.
  2. nghiado

nghiado Well-Known Member

Thích đã nhận:
    379
    Chia buồn cùng bác , chim mộc thì không về lại lồng đâu nhất lại là HM nữa , không chỉ bác đâu mà ai đã từng nuôi chim chẳng 1 vài lần bị xổng như vậy .

KtsBim, huyduclc and Dũng-TD like this.
  3. hoangbinhduong

hoangbinhduong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    138
    xin thành thật chja buồn cùng bạn .....................................................

KtsBim and huyduclc like this.
  4. phu_tan

phu_tan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Nuôi chim bi xảy là chuyện hay bi lắm ban !!! chja buồn cùng bạn nha !!! hj

phongvip, KtsBim and huyduclc like this.
  5. trinhkhanhduy

trinhkhanhduy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    218
    kiếm một con mồi về bẫy lại đi bác hoặc nhờ cao thủ bẫy nào gần đó ấy thu phục đc ngay mà.

6. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    quá đau lồng, xin chia bùn cùng bác, e bị thế chắc e đập nát cái lồng lun quá. mà tức hơn khi có ai đó gần nhà bắt đc e nó thì khổ :(

7. Dũng-TD

Dũng-TD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    604
    chia buồn cùng bạn, chia vui cùng thiên nhiên hoạc ai bắt được nó, bạn cứ tiếp tục cố gắng nuôi chẳng qua thầm mi thử sức bạn thôi hiiiii

KtsBim and huyduclc like this.
  8. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    Chia buồn cùng bạn, tôi cũng thế mà, trước đây tích cóp được ít tiền mua lồng, mua chim, rồi lại bay đi mất, tốt nhất bạn nên nhờ tay chơi cao thủ gần đó, mang chim mồi đến bẫy hộ, phải trả công người nhé, thôi mua con khác mà chơi, lần sau cẩn thận hơn, hay lên Hòa Bình tôi tặng bạn một con vừa bán, vừa cho rẻ thôi . . . .

KtsBim thích bài này.
  9. chimchimz

chimchimz Active Member

Thích đã nhận:
    56
    Nhà bác ở đoạn nào HB ạ, hi hi, em có bạn cũng ở HB đường Lê Thánh Tôn ạ :D

Cảm ơn các bác đã chia sẻ, em học nghịch chim từ hồi lớp 7, lạ là hồi đó ko sổng con nào, vậy mà giờ cẩn thận thì lại bị sổng, thế mới khổ

Mà ngày trước, sao mua chim dễ thế, giờ đi mua chim cũng ngại bị mấy cha chủ hàng lừa lọc...

Thôi thì giờ lồng treo mở cửa vậy, hôm trước có gạ ông anh đi Cao Bằng thì cho em đi ké

Hình như hôm nay có bác nào đó không biết có phải ở ABV mình không có 5 chú Mi từ Hà Tĩnh ra, nhà đoạn Phan Chu Trinh, hi hi, bác nào có thì lên tiếng nhé...

KtsBim thích bài này.
  10. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    bác xuống em, em cho mượn mồi về bẫy lại ngay mà :D

KtsBim thích bài này.
  11. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Bác đi về hướng nghi có nó bật thử file tiếng mái trong máy điện thoại lên. Nó sẽ lộ diện nếu có ở đó. Rồi mượn hoặc mua ngay cho em con mái và cái lồng sập, cho em mái vào lồng sập, mượn thêm một em trống (con hàng xóm vừa đấu hót với nó càng tốt), đem về phía nghi nó còn ở treo hai con lên chắc sẽ bẫy lại được. Còn nếu không có em trống cũng chẵng sao. Bác cứ núp gàn đâu đấy mở file trống ra. Mái tè là con kia đến ngay. Giống này hay lắm, rất khoái ca ve.
    lần sau nuôi mi cần lưu ý là luôn nuôi thêm một con "ca ve"

12. nguyenquangtu

nguyenquangtu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    127
    ở Hòa Bình làm gì có đường Lê Thánh Tôn chỉ có Lê Thánh Tông thôi, mà sao nghe quen thế nhỉ bạn chơi với ai ở sới chim Hòa Bình, tôi mới chơi chim, sáng nay tôi vừa bắt con Mi mộc 500 nghìn đấy, ko có tiền mua đâu, thích thì bắt, xong vay tiền trả người ta. hi hi