Buồn quá mấy Bro ơi - Mi gãy chân.

Thảo luận trong 'CHIM HỌA MI ( Garrulax canorus )' bắt đầu bởi duongxua, 11/12/11.

1. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    TÌNH HÌNH LÀ MI CỦA EM VƯỚNG NAN LỒNG HAY SAO MÀ GÃY CHÂN .TIẾC QUÁ VÌ NÓ HÓT HAY VÀ SIÊNG HÓT ĐỂ LỒNG NGỒI KẾ BÊN VẪN HÓT VÀ XÒE CÁNH RẤT VUI. THẤY NÓ BỊ NHƯ VẬY NÃN KO MUỐN NUÔI NỮA CÒN 2 EM CHẮC PHÓNG SINH QUÁ.
    BÁC NÀO CÓ CÁCH HAY CHỈ GIÚP EM CÃM ƠN NHIỀU.

2. suhamvui

suhamvui Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,089
    chó liền da gà liền xương. bác mua thyuoocs kháng sinh liền cho nó uống thì may ra mau khỏi và đỡ bị nhiễm trùng

3. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088
    bạn nên bôi thuốc chống nhiễm trùng và bó bằng vải để nơi yên tĩnh cho em nó chóng bình phục

phamquangduch thích bài này.
  4. hieubds

hieubds Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,414
    phóng sanh làm phước thôi
    :)

chimbochao thích bài này.
  5. thuat thuy

thuat thuy Member

Thích đã nhận:
    56
    Chim hay như vậy đừng phóng sinh vội,hơn nữa như thế tội em nó quá.Nếu cứ để bình thường thì một thời gian sau nó cũng sẽ tự lành vết thương nhưng như thế thì chân dễ bị lệch,không thẳng. Theo tôi bạn nên bắt em nó ra, nắn cho xương vào vị trí bình thường rồi dùng vải mềm băng bó lại,khoảng 10 đến 15 ngày là lành thôi.

6. chotmechim

chotmechim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,088

chimbochao and phamquangduch like this.
  7. Tigertran

Tigertran Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,171
    thật là xui cho pác, các cố gắng chữa trị e nó tốt, e nó sẽ hỉu tấm lòng pác dành cho nó, sau khi hết bịnh, nó sẽ k phụ lòng pác đâu. chúc pác và chú chim sớm có tin vui :D

chimbochao and phamquangduch like this.
  8. phamquangduch

phamquangduch Well-Known Member

Thích đã nhận:
    500
    Bác nắn cho em nó cân xương lại để sau này lành sẽ không bị lệch chân, sau đó bác bôi kháng sinh vô chỗ đau cho em nó rồi băng lại bằng vải mềm (vải phải sạch không có sợi tơ - nếu được Bác mua miếng ugo quấn dán cho em nó cũng được) chăm sóc hơn bình thường ngoài chế độ dinh dưỡng đảm bảo cần cho em nó thêm canxi và vitamin, thuốc bổ, tránh nơi ồn ào, không để em nó hót nhé sau 5 ngày Bác thay miếng dán và bôi thuốc (lên thay vào buổi tối) tầm 10 ngày (sau 2 lần thay băng) em nó lành lại lúc ấy Bác tránh em nó bị hoảng sẽ gẫy lại lên để em nó nơi yên tĩnh tầm 2 tuần là ok.Chúc Bác sớm chữa lành cho em nó.

pham quang vu and chimbochao like this.
  9. duongxua

duongxua Active Member

Thích đã nhận:
    55
    em cãm ơm tất cã anh em đã động viên mình nhé. mình sẽ cố gắng chăm sóc nếu kết quả tốt sẽ thông báo cho các bác biết nhé. mình tên Chương 42 tuôỉ

10. hung sg

hung sg Well-Known Member

Thích đã nhận:
    488
    Chỗ mình dợt chim có Chú Bé chơi mi chọi chữa chim rất hay, bạn thử ghé công viên Lê Thị Riêng hỏi Chú Bé chỗ cội mi nhé, chúc chú mi của bạn bình phục.

phamquangduch thích bài này.
  11. Giangnamhp

Giangnamhp Well-Known Member

Thích đã nhận:
    902
    Cố gắng đi bạn, tôi có một em chào mào bị chuột cắn gãy 1 cánh và một chân, nhìn tội lắm nhất là khi nhìn thấy em nó cố bò lên cóng thức ăn. Nhưng nó cố sống thì ta cũng đừng bỏ vội. Chúc bạn may mắn.

12. linhle_designer

linhle_designer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    129
    nên lấy thanh tre nhỏ nẹp lại cho nó...vài tuần lành lại là như cũ thôi ( nếu nẹp khéo )

phamquangduch and chimbochao like this.
  13. Micon

Micon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    558
    Chim bác bị gãy chân vào ngày 11/12, giờ đã là ngày 20/12, em nghĩ nếu bác làm như các bác đã trao đổi ở trên chắc gần OK rồi nhưng khả năng lệch chân rất cao. Em đã làm thử một con cho thằng bạn có kết quả tốt giờ trao đổi với bác cùng anh em lỡ ai rủi làm thử, còn trường hợpc him bác nếu kiểm tra lại chim thấy chưa ăn thua thì bác làm thế này xem sao:
    - Xác định chỗ gãy
    -Chuẩn bị một đoạn ống truyền dịch khoảng 1 cm to hay nhỏ tùy vào vị trí gãy nếu ở đùi thì bác phải kiếm đoạn ti o mới bó vừa, đoạn ống xẻ theo chiều dọc, băng dán y tế, thuốc kháng sinh dạng mỡ cho dễ bôi, một miếng vải mềm bằng chiều dài thân chim
    - Cố định chim lại: Đeo kính, khẩu trang vào, dùng một miếng vải mềm bó chim lại sao cho chân, đuôi và đầu thỏ ra ngoài (chân không thò ra ngoài thì bó vào đâu he he). dùng băng ý tế cố định lại nhé. Cái này rất quan trọn bác ạ vì nó giúp cho ta dễ dang và chính xác khi thao tác bó chỉnh chân chim
    - Xếp đoạn gãy lại. Công đoạn này khó đấy vì các cơ và gân sẽ co kéo làm biến dạng chỗ gãy. Bác cố gắng dùng tay kéo căng chỗ gãy ra.
    - Nếu có được vài lá ngũ trảo nghiền nát với muối thì rất tốt nếu không bác dùng cơm nếp trải trong lòng của đoạn ống.
    - Một người giữ cố định chân chim đã được nắn chỉnh, người còn lại dùng hai nữa đoạn ống ốp vào chỗ gãy sau đó dùng chỉ buộc lại và dùng băng dán y tế quấn bên ngoài. Tháo miếng vải thả chim vào lồng, nước thức ăn đủ cho 1 tuần, trùm áo lồng để vào chỗ kín.
    - Vết thương hở thì bác bôi kháng sinh trước khi bó, còn vết thương kín thì thôi.
    15 ngày sau bác lại đeo kính đen và khẩu trang vào tháo bột cho chim.

Last edited: 20/12/11
  14. ctkqbi

ctkqbi Member

Thích đã nhận:
    19
    Mình trước cũng có một con bị gãy chân, bó lại chân nó không được như cũ nên đành phải phóng sinh. Chắc chim bạn cũng nên như vậy không thôi thấy tội lắm.