buồn quá

Thảo luận trong 'CÁ ĐĨA - DISCUS' bắt đầu bởi trongkhanh, 3/7/07.

1. trongkhanh

trongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Hôm qua một con tự nhảy ra ngoài chết mà mình không hay, lúc biết thì đã tiêu mất rồi:crying:
    Tự nhiên làm như mấy con khác chứng kiến được cái chết từ từ n2y hay sao mà từ hôm qua đến giờ cả bầy tỏ ra sợ sệt và rất nhát cứ nhay tung lên hoài làm mình lo quá phải kiếm đồ đậy lại nhưng chúngvân tỏ vẻ mặt rât hốt hoảng. Ai có ý kiến gì giúp mình với

2. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Cá dĩa hiếm khi nào nhảy ra ngoài lắm, trừ khi cá bị giựt mình, rò điện. Anh xem lại nước như thế nào. Cho hỏi thêm cá anh size bao nhiêu? Kích thước hồ ?
    Tốt nhất đừng che đậy chi cả, giựt nước xuống 1 tý, anh càng đậy nó càng tỏ vẻ sợ hơn. Chia buồn cùng anh.

3. Bờm già

Bờm già Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Có khả năng là cá bị ký sinh trùng.
    Thay nước mới, bỏ thêm muối hạt vào và cắm sưởi nâng nhiệt độ lên cao một tí (32oC).

Last edited: 3/7/07
  4. Tungvpbank

Tungvpbank Well-Known Member

Thích đã nhận:
    79
    cá nào cũng nhảy nhưng riêng cá đĩa thì chưa bao h mình thấy cả, mà cá đâu có iq cao đến thế để biết mà sợ, bạn kiểm tra lại hồ xem có gì bất thường không, hoặc có khi đêm tối chuột mò đến câu cá đây(câu bằng đuôi cá này mình chứng kiến rồi)

5. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    Mình cũng chưa bao giờ thấy cá đĩa nhẩy cả, chỉ rạch rạch trên mặt nước thôi. Chắc bể của bạn phải có cái gì đó ghê gớm lắm. Bạn chú ý ngồi xa bể rồi quan sát xem cá như thế nào. Cá đĩa là loại hay nhát và bệnh nhát bị lây. chúc may mắn!!!

6. trongkhanh

Thích đã nhận:
    3
    Mình sẽ thử tháo cây sưởi ra nhưng nếu rò điện thì mình nghĩ chúng đã tẻo hết rồi. Không lẽ là chuột dám mò vào phòng mình?? Mình sẽ thử hết cách. Đang thiết kế gấphồ khác to và cao hơn cho chúng, chúng đủ cả size 3-4, 9-10 và lớn hơn cũng cò, mình nuôi chung mà. Làm nhanh se pót lên trình làng anh em

7. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    bây giờ ở ngoài HN mình không dùng sưởi đâu, tốn kém mà kô cần thiết. bạn cũng đừng dùng làm gì, HCM cơ mà! Cá nhiều cỡ mà lệch nhau quá là không tốt đâu. theo mình bạn nên kiếm hồ bé cho mấy em 3-4 nhé.
    Mà cá của bạn có những loại nào thế? Post lên cho mọi người nghía cái coi!

8. vinhbocau

vinhbocau Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    0
    Trường hợp của bạn mình củng bị rồi,thật ra chỉ có 1 con nhảy loạn xạ thôi mà củng làm cho cả hồ hoảng theo.Theo mình con đó bị stress hay bị bệnh rồi,chỉ cần cách ly nó ra thôi(mà củng có thể là con đả chết rồi)

9. minhphong

minhphong Làm ít nói nhiều

Thích đã nhận:
    187
    Đúng như anh Vĩnh nói, cá nhát là bị stess mà có khi nó kéo theo cả bầy cũng nhát. Nếu hồ đến sát đất cũng làm cho cá bị nhát lắm, bạn trongkhanh nên để đèn vào buổi tối ( ánh sáng nhẹ thôi ).
    Hôm trước qua nhà duytrungmac thấy cũng gặp trường hợp như thế, cách chữa theo lời của duytrungmac là tìm những con nào dạng, xung đem qua để kéo những con cá khác khỏi nhát hoặc để kiếng giống như cá la hán cũng đỡ được phần nào. Đó là kinh nghiệm cá nhân thôi mong các bạn góp ý thêm.
    Theo mình được biết môi trường xấu không được tốt cũng làm cho cá bị stress.

10. trongkhanh

Thích đã nhận:
    3
    Anh Vinh va a Phong nói chính xác đó, 1 con red hay malboro gi do của mình cứ đâm hoảng vào kiếng làm những con kia hốt hoảng theo, mình đã bắt ra bỏ tí muối vào. ah mình con gói thuốc để chạy xuống bỏ cho nó. Hôm bữa mình có pót vài em của mình lên rồi đó bạn. Đang làm hồ khác to hơn, xong se pót lại cho anh em xem. Cám ơn cả nhà rất nhiều nha

11. trongkhanh

Thích đã nhận:
    3
    Hôm nay ậôt con malboro bi chết rồi, tự nhiên hoãn đâm đầu lung tung bắt ra ngâm thuốc nhưng người lại nổi nấm lên yếu dần rồi bỏ bầy ra đi, buồn quá vì nó là con đẹp và mình cưng nhất

12. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Thành thật chia buồn cho bạn.
    Cá bạn chắc phải gặp trận stess mạnh lắm đó, bạn nên hạ mực nước xuống, để đèn liên tục, hạn chế cho người lạ vô và đừng thay đổi gì trong hồ. Tạm thời ngưng cho ăn vài ngày và thêm ít muối trong hồ.
    Chúc bạn có bầy cá đẹp.

13. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Trời, thành thật chia buồn cùng bạn. Chúc cá của bạn mau hết bệnh---> bạn có đàn cá đẹp

14. trongkhanh

Thích đã nhận:
    3
    hôm nay lại có một con có tình trạng lại giật mình như con kia nhưng chưa đâm hoản vào thành hồ nên mình đã bắt ra ngoài nuôi riêng cho đừng làm hoảng cả bầy. Không biết có trúng bệnh gì lây nhau không. Đang tập trung làm hồ mới to hơn để dọn nhà cho tụi nó xem có bình thường lại không.

15. VinhTien1992

VinhTien1992 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Bạn làm đúng đó, nhưng phải cẩn thận lúc đem nó bỏ vô hồ vì hầu hết những người nuôi cá hay làm cá nhát từ lúc bỏ vô hồ mới lắm đó.

16. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Tôi cũng bị như vậy rồi, bầy cá của tôi chỉ có 4 con, bể có KT 90 x 40 x 60cm, trưỡc đó do nhiều người hay qua lại làm cá giật mình nên chúng hoảng, đâm đầu vào bể thậm chí một con nhảy ra ngoài. Tớ hạ ánh sáng đèn xuông và gián báo hạn chế để trống bể một thời gian sau nó sẽ hết thôi. Chia buồn cùng trongkhanh, khuyên bạn làm theo chỉ dẫn của Vinh Tiên 1992. Chúc tai qua nạn khỏi[-( [-(

17. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    không biết bạn trong trường hợp giống mình không, do mình thay nước không phơi nên thiếu o2 và nước mới thay vào ph thấp nên một con nhà mình cũng nhãy ra khỏi hồ , mà là con đẹp nhất mới đau chứ, rút khinh nghiệm mình thay nước phải phơi 1 nqày

18. hai_tung07

hai_tung07 Hội trưởng ABV Quảng Bình

Thích đã nhận:
    607
    Nói chung ai cũng trải qua những lúc sóng gió cả. Cá tôi cũng bị sốc nước cả bốn chú gần đi họp luôn nhưng may tôi có nhiêuf bể nên bắt tất cả chúng qua bể khác, vì vậy mới thoát khỏi tử thần. Nhà mình dùng nước máy. Vì bệnh chủ quan khinh địch nên quá mắc cở không dám bộc bệch trên diễn đàn:laughing: :laughing: =)) =))

19. trongkhanh

Thích đã nhận:
    3
    mấy hôm nay cả bầy đã bình tĩnh hơn nhưng vẫn còn khá nhát, đang tâ5p trung tgian và tiền bạc để lo cho tụi nó cái nhà mới, xog sẽ pót trình với anh em. cám ơn các bạn đã chia sẻ cùng mình. Mình muốn kiếm thêm vài em dia trắng và da rắn nho, nếu ai có bán cho mình biết giá luôn ha.

20. vtnutc

vtnutc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng kiếm cá da rắn nhỏ 5-6cm( bồ câu da rắn, hay da rắn xanh đều được), ai có thì pm cho e nha!