Bút chì chết ? Án mạng không tìm ra hung thủ

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi hoavinh108, 21/11/06.

1. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lúc mới setup bể (được 1 tuần), em thả vào 4 bút chì (loại mập mập) -> sau 5 ngày chết lần lượt 2 em -> còn 2 em sống nhăn răng đến bây giờ. Sau đó em thả vào 50 neon vua + 10 thủy tinh -> chưa chết em nào.
    Cách đây 1 tuần em mua 5 black molly + 5 bút chì (loại thon dài) -> 3 hôm sau chết 2 em molly. Cách đây 3 ngày chết lần lượt thêm 3 em bút chì?
    Xin hỏi là tại sao? Em nghe nói các loại ăn rêu sức thích ứng cao hơn các loại cá cảnh khác mà. :crying:
    Cám ơn

2. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    4 bút chì + 50 neon vua + 10 thủy tinh + 5 black molly + 5 bút chì
    mình không biết hồ của bạn là bao nhiêu???
    Mình cũng không rành về thủy sinh???
    Nhưng có 1 điều rất dễ hiểu là: mật độ cá quá cao so với thể tích hồ là 1 trong những nguyên nhân khiến cá chết.

Mình cũng đã từng có những chú cá "chết một cách lãng nhách" mà kg biết nguyên nhân như vầy, mặc dù là thả trong hồ trống, không có thủy sinh, mà mật độ quá dầy.

3. hoavinh108

hoavinh108 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    @conlele: hồ 1m2 * 0.45 * 0.45, xài phân nền ADA
    (50 kí tự đi mà)

4. conlele

conlele Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    1. Nếu hồ 1,2m như trên thì quá thoải mái cho "dân số" của bạn. Như vậy, loại bỏ nguyên nhân chết do mật độ.
    2. Mình chưa chơi thủy sinh, nhưng nghe nói phải cung cấp CO2 -- liệu có phải nguyên nhân? (nhưng cũng không đúng lắm vì neon còn khó sống hơn black molly mà, thế thì tại sao neon sống mà black molly tèo?
    3. Ở nhà mình thì black molly là một trong những loài dễ sống nhất (thả trong hồ với ít rong đuôi chồn). Ngay cả khi quên thay nước 2-3 tuần, hồng kim có thể chết nhưng black molly vẫn đi "siêng năng làm công nhân vệ sinh hồ", và đẻ đều đều...

Có lẽ bạn nên xem xét lại môi trường nước trong hồ thủy sinh xem sao. Mình chỉ biết tới cá, không biết cây cỏ nên chỉ có thể nói chuyện với bạn tới đây thôi.

Chúc bạn mau tìm ra nguyên nhân.

5. cafesôngtrăng

cafesôngtrăng Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    10
    Tỷ lệ hao hụt thôi mà, trong tự nhiên cá cũng chết huống hồ là trong một môi trường nhân tạo như hồ rong.

6. trieutulong

trieutulong Active Member

Thích đã nhận:
    1
    Cách thả bút chì vào bể để không chết?

Lúc trước mình có mua 5 bút chì -> bỏ vào bể cũng giống như cách cho neon và các loài khác vào: ngâm bịch cá trong bể chừng 5 phút rồi mới cho vào. Thế nhưng trong vòng 3 ngày thì die hết 4 chú, chỉ còn 1 chú sống sót đến giờ (trước khi nuôi bút chì là trong bể em đã nuôi neon vua, hồng đào ... ).
    Hôm thứ 2 vùa rồi chạy ra Thúy Phát lấy thêm 5 em BC + 5 em mũi đỏ -> thả vào bể: 1 tiếng sau 1 em bút chì lên dĩa, buổi chiều tối thì ra đi thêm 2 em. Qua thứ 3 thì mất thêm 2 em -> tổng cộng mất hết 5 em BC vừa mua (trong khi đó 5 em mũi đỏ thì không bị gì)
    Xin hỏi cách nuôi bút chì như thế nào đây? :crying:

7. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Bút chì là loại dễ nuôi chỉ mắc phải cái tật hay nhảy ra khỏi hồ. nhưng nếu cây cối rậm rạp có nhiều chỗ cho chúng trốn thì sẽ khắc phục được vấn đề này. còn việc cá chết là do các nguyên nhân:
    1. cá quá yếu qua qúa trình vận chuyển ( gồm cả từ nhà cung cấp tới tiệm, từ tiệm tới nhà bạn)và mua bán: người ta cứ thọc vợt vô khoắn vô tư => cá lừ đừ + vận chuyển xa
    2. cá đã bị nhiễm bệnh trước khi bạn mang về mà bạn không phát hiện được.
    3. khi mang về cho vào hồ của mình có lẽ bạn chưa cho cá thích nghi dần với nhiệt độ trong hồ => cá bị sốc nhiệt độ.(khắc phục bằng cách đặt bịch cá nổi trên mặt nước khoảng 10 phút, mở miệng bao cho có o-xy) rồi sau đó mới thả cá vào vồ
    4. Chất lượng nước, tính chất nước mỗi khu vực khác nhau, điều này có thể khắc phục bằng cách tập cho cá quen dần với môi trường nước mới ( sau khi hạ nhiệt độ nước trong bao đựng cá bạn hãy sớt cá ra một cái thau nhựa nhỏ lấy một ít nước trong hồ cho vào thau, châm từ từ và dể yên khoảng 5 phút trước khi đem thau nước đó cùng với cá thả vào hồ.

tình trạng mà bạn gặp phải dễ thấy nhất đối với loài cá hổ bám đá ăn rêu.

8. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Bút chì nhỏ ở Thúy Phát đợt này GC thấy hơi yêu. Hôm qua ghé mua giun thấy vài con lờ đờ ngay trong bể bán!

9. trieutulong

Thích đã nhận:
    1
    Báo cáo các bác chuyện này, cùng đợt lấy về 5 em Bút chì thì em có lấy 5 em mũi đỏ (đó là hôm thứ 2 - 25/12).
    Qua thứ 3(26/12) thì 5 em bút chì ra đi hết, 5 em MD thì ko sao. Thế nhưng qua đến sáng thứ 5 (28/12) thì thấy xuất hiện 1 em MD nằm bất động để chiêu đãi lũ tép. Em liền thay 1/4 nước vào trưa hôm thứ 5 đó (lần thay nước truoc đó là tối hôm CN 24/12). Đến tối thứ 7 này (30/12) thì thấy 1 em MD lượn trong hồ 1 chút rồi nằm ngửa bụng lên rồi lượn roi phơi bụng rồi lượn v...v... -> em cảm giác em MD sắp ra đi rồi nên vớt ra để cho nó chết êm ái.
    Chẳng lẽ trong hồ của em có tồn đọng chất gì sau 1 khoảng thời gian thay nước nên các mới bị phản ứng như vậy?

10. ddhuans

ddhuans Banned

Thích đã nhận:
    51
    Việc ngâm cá trong bể trước khi cho vào bể thì là biện pháp giúp cá làm wen không shock nhiệt độ thôi, còn phải làm cho cá quen với môi nước nữa, cách làm như anh HATHAIBINH đã noí rồi đấy, cho nó ra thau, sau cỡ 10-15 phút châm nước ít nước trong hồ ra, sau đó cứ tiếp tục như thế...

@Trieutulong
    Không biết có phải bạn nuôi lũ cá trong bể thuỷ sinh (mà chơi bút chì với mũi đỏ thì chắc vậy rồi :D )
    Không biết bạn đã setup lâu chưa? nếu mới setup dưới 2 tuần thì không nên thả cá, tốt nhất là sau một tháng môi trường mới ổn định được.

11. trieutulong

Thích đã nhận:
    1
    @ddhuans: hồ thủy sinh, setup được gần 3 tháng. :laughing:

12. pbtdanh

pbtdanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Bút chì cũng tiêu

Hic, mới mua 4 con bút chì, trong 1 ngày sau 3 em ra đi, em còn lại cũng ngủm 1 ngày sau đó ~X( ~X( ~X(
    Hồ em setup được 3 tuần.

13. zQ.

zQ. Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    hic,em có 1 chú bút chì to = ngón cái,hôm nay di chuyển hồ xuống hết nước <=> bắt cá ra bỏ vào thau.
    Em nó nhảy đâu mất xác luôn kô biết :D

14. kelangtri

kelangtri Well-Known Member

Thích đã nhận:
    39
    em làm xong hồ, chiều ni làm xong, chiều mai rút nước ra thay, chiều mốt bỏ cá vào, sống ào ào, có sao đâu. Nhưng mà chết vì lũ tép. 2 em neon đi rồi, ăn mất xác 1 em, 1 em thì bị cắt 1/2 mình, nổi lên, có lẽ tép không chụp kịp :D. Còn về bút chì thì mình thấy chuyện lạ nước lạ cái thì cũng khó mà chết, có lẽ do cá yếu thôi. Nhà mình có 4 con, từ lúc mua về đến giờ vẫn sống khỏe. Tính cho đẻ, mà kô có rêu. Ở đà nẵng ko có chỗ nào có rêu cả. Hồ có lũa mà như không, toàn chơi đá.

15. trieutulong

Thích đã nhận:
    1
    @pbtdanh: bạn mua BC ở đâu?
    Hôm thứ 5 vừa rồi mình tính ra Thuý Phat lưa thêm 5 em BC (đúng là lì mà), nhưng ngắm kĩ thì thấy mấy em này khỏe mạnh -> tự tay vớt 5 em -> thả vào hồ sống khoẻ mạnh đến giờ :x
    Mà BC trong hồ ở TP mình thấy hơi trắng trắng -> đem về thả hồ mình 2 ngày sau mới quay lại màu chính thống của nó. :confused:

16. pbtdanh

pbtdanh Active Member

Thích đã nhận:
    3
    Vậy để cuối tuần này mình ra Thúy Phát mua thử, không biết có phải mình nuôi chung với neon thường không nữa, thấy mấy con neon hay cắn nhau, mà hình nhưng cũng có kiếm chuyện với bút chì nữa ~X( ~X( ~X( . Hay là do cá neon đói đây, vì khoảng 2 ngày mình mới cho ăn. Mình muốn mua bút chì để trị rêu và để cho dzui nữa chứ có neon không cũng buồn, nhưng sợ mua về nó lại chết, mỗi lần vớt xác nó thấy tội sao đó :crying: :crying: :crying: