Bút Chì vì sao . . . ?

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi tandaudinh, 5/11/06.

1. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Buồn quá mấy bác ơi, mấy chú bút chì em mua về nuôi đều lần lượt nhảy bể tự vẫn hết trơn. Này nhé, từ thuở khai thiên lập . . . bể em có mua 1 chú. Khoản 2 tuần sau chú nhảy bể tự tử mà không có một lý do. Sau đó em mua thêm 2 chú nữa với hy vọng tụi nó có đôi có cặp sẽ vui vẻ mà sống. Ai ngờ khoản nữa tháng sau thì một chú lại nhảy bể tự vẫn, chú còn lại buồn quá không ăn uốn gì cả, thỉnh thoảng chỉ mút chút rêu cầm hơi rồi khoảng một tuần sau cũng nhảy bể luôn. Em lại cứng đầu :)D ) mua tiếp hai chú nữa (lần này em mua ở anh truongthinh vì ở đó có mấy chú bút chì nhỏ nhỏ xinh xinh dễ thương lắm). Hai chú này cũng không chịu ở. Chiều nay đi về thì thấy một chú đang nằm ở sàn nhà em liền lật đật bắt bỏ vô bể (vừa liếc qua cái bể thì em thấy chú đang thở phì phò, mong là chú tởm tới già vì cái vụ này mà không còn ý định nhảy nhót nữa :D ). Ngoài mấy chú bút chì em có nuôi thêm neon, hồng nhung và mấy chú tép mồi nữa. Mấy chú này sống tốt và mạnh khoẻ lắm, cây cối trong hồ em cũng phát triển rất tốt. Em không hiểu vì sao mấy chú bút chì nhất định không chịu thường trú trong hồ của em. Bác nào biết được chỉ cho em cách làm sao cho mấy chú khỏi nhảy với nhé vì mua về khoản vài tuần là mấy chú nhất định về chín suối. :-S :-S

2. hlong123

hlong123 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bác thử lấy cái gì đậy lại trên nắp hồ thử xem..sau vài lần nhảy mà đụng đầu chắc tụi nó sẽ chừa mà:D :D

3. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Cá nhảy ra khỏi hồ có nhiều nguyên nhân, nhưng nguyên nhân đầu tiên nghĩ đến là môi trường nước trong bể không được tốt. Nguyên nhân kế tiếp là bể cá để ở những vị trí có người qua lại nhiều hoặc gì gì đó làm cho cá hay giật mình.......thế là bay ra ngoài làm cá khô.....hiihihi

4. tandaudinh

tandaudinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hì hì . . . cảm ơn bác hongket. Em cũng sợ là môi trường nước trong bể em không được tốt nhưng em cũng hơi phân vân về điều này. Nếu môi trường nước trong bể em không tốt thì mấy loại cá kia sẽ gặp vấn đề, đằng này tụi cá kia (gồm neon, hồng nhung) vẫn phát triển phơi phới, bơi lội tung tăn và ăn uốn như nhà họ Trư. Trong bể em có nuôi thêm mấy chú tép mồi nữa (em thấy loại này sống tầng đáy nên mua về để thử coi tụi nó sống được không vì có thể là tầng đáy bể em bị ô nhiễm gì đó mà em không biết) nhưng mấy chú này vẫn sống khỏe sống tốt. Cấy cối trong bể em thì . . . eo ơi . . . vài ba ngày phải cắt tỉa một lần vì tụi nó phát triển nhanh quá. Ngoài ra ở tầng đáy bể em rất nhiều cư dân trumpet và táo đỏ (nhưng toàn baby thôi) . . . hic. . . . Còn lý do cá sợ thì . . . Nhà em thì chỉ có 2 người, đi làm suốt ngày tối mới về nhưng em để ý thấy mấy chú thằn lằn hay rình rập sau lưng hồ lắm vì em để hồ cá sát tường. Em có đuổi tụi nó đi vài lần nhưng tụi nó vẫn quay lại. . . có khi nào mấy chú thằn lằn này là nguyên nhân?

@hlong123: khi mới mua cá về em cũng che chắn cẩn thận lắm vì sợ nó nhảy, khoản 1 tuần sau là em không che nữa vì thấy hơi phiền. Nhưng khoản tuần thứ hai trở đi là tụi nó bắt đầu . . . phi về cõi thiên thu :D :D :D . Hình như tuần thứ hai về bể em là ngày của bút chì hay sao á (giống thứ 6 ngày 13 của người . . . hhihihi :D :D )

5. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    tắt đèn đột ngột và sau đó có bóng người qua lại tụi nó cũng nhảy đó là lý do chính bút chì trở nên khô cứng thực thụ..he..he..hầu như bút chì chỉ nhảy khỏi hồ sau khi chúng ta tắt đèn. cho em sì pam một chút nhé: em mà bị tắt đèn đột ngột có bóng hồng qua lại thì em cũng nhảy khỏi.....