cá 1.5cm

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi mr.smith, 29/8/07.

1. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    xin được chỉ giáo
    mấy ae cho hỏi mình dự địng nuôi 1 e kcplt cỡ 1.5cm (cá bột)
    không biết cách nuôi, cho hỏi cho cá ăn như thế nào( ăn mấy giờ, ngày mấy lần) và cách thay nước ra sao(ngày/lần, thay bao nhiêu phần nước)~X(

2. killer

killer Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bác nên mua hồ trước đã xong em cho nước vào thêm 1 ít muối hột ,rồi em cho em LH của em vào......cá nhỏ thì cho an trùn chỉ(mua chừng 1k hết thì mua típ, lớn thì cho ăn cá mồi (lóc,chăm,tép nhỏ /ngày 2 lần/lần 1k ........thay nước thì 1 tuần thay 1 lần / thay phân nữa hồ.......chúc bác thành công....^^

3. k_malau

k_malau Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng theo ý của killer, nói thêm chút nữa là nếu Mr.smith đã mua cá thả bể thì khâu ban đầu em kô nói tới và em khuyên là đừng cho ăn trùn đỏ hay cho ăn trùn chỉ đông lạnh cá sẽ mắt hết chưa và chữ, nếu Bác mua đc lăng quăng thì tốt, cho ăn ngày 3 lần đến lúc cá đạt kích thước 2 ngón tay thì bắc đầu cho ăn thức ăn khô và tươi, cho ăn xen kẻ ngày 2 lần. Đừng nên cho ăn nhiều quá nhé, vừa đù, vừa no nếu ăn no quá cả rất dể bị bệnh đường ruột. Chúc Bác có những con cá đẹp.

4. mr.smith

mr.smith Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhỏ như vậy cho ăn thức ăn khô đâm nhuyễn ra được không mấy bác( top). có người ta nói vậy đó

5. LINHVO

LINHVO Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá nhỏ như Bác nói cho ăn cám đâm nhỏ cũng tốt, nếu có thời gian thì bác nên cho ăn làm 4 bữa thì tốt hơn. Đừng nên cho ăn trùn chỉ cá sẽ mất châu đấy bác ạ. em đã từng bị và nhiều bác khác cũng như thế. Cá nhỏ nếu cho ăn thức ăn tươi thì tốt nhất là lăng quăng, tép (cắt, bốp nhỏ ra), cho ăn ít thôi thấy cá vừa no là được đừng cho ăn quá nhiều. chúc bác thành công.