cá 3 đuôi lần lượt ra đi. ko bít bịnh gì?

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi tran thanh liem, 19/4/08.

1. tran thanh liem

tran thanh liem Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,611
    cá 3 duoi của mình cứ lần lựot ra đi. ban đầu là 2 em hạt đinh hồng, rồi dến cặp ngũ hoa, thêm 4 em đầu lân, hôm nay lại 1 em đầu lân loại to nủa chứ. hix hix.
    ban dầu ko tìm dc nguyên nhân, nhưng hôm nay thì thấy tren mang của conđầu lân sắp ngủm có hiện tuợng dỏ ,lở , và xuất huyết nủa. làm mọi cách dể trị nhưng chắc là ko có kết quả.
    còn lại mấy nhóc xịn ,hi vong tụi nó ko ra đi như mấy nhóc truớc. kothì potay
    có bạn nào bít bệnh này là bậnh jì ko ?
    nguyên nhân và cách trị. dề phòng cho mấy nhóc còn lại. nuớ c trong hồ luon trong veo, thay nuoc cũng thừong xuyên. nhưng ko hỉu sao. có thể là do mua nhầm nguồn cá bệnh (mua tại trại cá)
    xin các bạn giúp đỡ và chia sẽ nha. thank

2. Cùi Bắp Hero

Cùi Bắp Hero Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng có nuôi cá 3 đuôi nè.Triệu chứng bệnh cá của bạn thấy quen quen.Cho mình hỏi hiện tượng đỏ,lở,xuất huyết bạn nói có fai là:chỗ lở của con cá có vết máu tương tự như đóng mài đúng ko???

3. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    dúng rồi. nhưng mà các vết đó nằm trên mang là đa số.

4. loveall

loveall Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hình như đó là bệnh nang y đó bạn ui , con nào mà bị là chỉ có chết thui à !:mad: . Mình cũn từng bị rùi chữa không được . Lúc đầu ngâm muối liều cao , rồi mua thuốc chống nhiễm trùng cho nó mà vẫn ko hết .

5. Cùi Bắp Hero

Thích đã nhận:
    0
    Cá của tui từng bị như vậy rồi.Bịnh này hình như trị ko tận gốc là nó lại tái phát nên phải cẩn thận.Mà hiện giờ bạn có đang dùng thuốc kháng sinh nào cho em nó ko???Bạn thử ngâm muối chưa,nếu cá của bạn chưa quen thì lúc đầu cho ít muối thôi,sau đó từ từ tăng lên,tui trị cá tui như vậy đó.Ngâm muối liều cao kết hợp với kháng sinh và chống nhiễm trùng,giờ nó khoẻ ra,lại ko bị tái phát nữa.

6. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    hix hix. potay rồi. hôm nay lại thêm 1 lưu li , 1 ngọc trai nữ hoàng ra đi với cùng triệu chứng và thêm nủa là bị vi khuẩn ăn đuôi. đuôi của cá hầu như bị ăn hoàn toàn.
    vậy là xong. bể cá của mình chỉ còn 4 em và tưong lai mù mịch . hix hix.
    cá còn sống đang có cùng triệu chứng mà ko chữa dc. dùng muối liều cao cũng ko ăn thua càng làm cá nhanh theo tổ tiên .

7. yellowfish

yellowfish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    301
    Uhm. Vừa rồi một em cá nhà mình có triệu chứng ăn đuôi. Mình vời ra liền dể riêng ra khong cho nó ở chung. Bạn thử tăng nồng độ muối lên xem sao. Cũng co thể sử dụng Malachite Green bỏ vô hồ cũng được (bỏ vô hồ có màu xanh lơ lơ ) là được. Sau vài giờ máy lọc nó lọc sạch hết màu. Chúc cho cá bạn mau khỏi.

8. Cùi Bắp Hero

Thích đã nhận:
    0
    Cá của bạn sao òi,tụi nó đỡ chưa???Bạn dùng thuốc kháng sinh kết hợp với muối liều cao đó,có hiệu quả hơn.Thân.

9. lethanhha

lethanhha Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Cá nhà tui cũng bị y bệnh này luôn. Đã hỏi mấy bác pro rồi, các bác ấy cũng bảo là phải cách ly mấy con cá bị bệnh, thay nước, thêm nồng độ muối, và tăng nhiệt độ. Tui không kịp làm thử vì đã chết hết cá cả rồi.
    Bây giờ bạn thử thay nước mới xem, cách ly những con bị bệnh ra, rồi điều trị như các bác kia đã nói. Như vậy thì còn hi vọng cho bọn cá còn lại không bị bệnh.
    Mà bạn có lau chùi bể kính sạch sẽ không? Có giặt khăn lọc sạch sẽ không? Tui nghĩ cũng có thể là do chất lượng nước có vấn đề lắm. Không phải nước cứ trong là nước sạch đâu nha

10. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    cá của mình còn lại 3 em nhưng qua khỏi hết rồi. dùng thuốc jì ko bít tên nhưng có màu xanh lơ đó. ngâm trong 2 ngày là hết. thuoc bán ở LXT.
    thank các bạn đã chia sẽ nha

11. liongonzalez

liongonzalez Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Uhm cá mình cũng từng bị bệnh này.Mang của nó bỗng đỏ sậm lại rồi từ từ qua đời, thấy mà thương luôn.Theo mình nghĩ thì chắc có hai nguyên nhân.Thứ nhất là do chất lượng nước.Còn thứ 2 là do đã mang sẵn mầm bệnh ở tiệm đến khi về đây hơi bị shock nên bệnh nặng hơn.Nuôi cá vàng thì chỉ cần cho ăn và thay nước sạch là sẽ khỏe mạnh ngay, còn muốn đẹp thì phải tùy loại thức ăn và cách cho chúng ăn cả về chất, lượng và thời gian cho chúng ăn nữa

12. tran thanh liem

Thích đã nhận:
    1,611
    mình cho tụi nó thức ăn vien. loại cho cá con 40độ đạm đó. giá thành loại này là 17k/kg. ^^.
    1kg an 1thang cũng ko hết. loại thức an tot nhất cho cá con đó.^^