Cá 7 màu bị bệnh cần giúp đỡ.

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi macjacobs, 29/10/14.

1. macjacobs

macjacobs New Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào mọi người! Mình đang tập nuôi cá 7 màu. Mấy hôm trước có mua vài em cá ngoài hàng về nuôi. Ban đầu thì tất cả các cá đều khỏe mạnh, sau đó thì có mua thêm 1 em cá mái khi mang về thả vào hồ thì thấy em này bị bện sù vảy và màu ở vùng đó nhợt nhạt. vài ngày sau thì 2 em cá mái có ngoài hình giống em này bắt đầu có dấu hiệu trầm cảm, mệt mỏi ít bơi hơn. Sau đó mình đã tách cả 3 em cá mái này ra ngâm nước muối rồi đưa sang bể khác để tránh tình trạng lây cho cả đàn. 2 ngày tiếp theo thì thấy 2 em cá mái còn lại bắt đầu có hiện tượng sù vảy tại vị trí giống như con lúc đầu bị. Mong anh em ai có kinh nghiệm vấn đề này giúp đỡ.
    Hiện tại toàn bộ những đàn cá còn lại không có dấu hiệu bệnh này, chỉ có 3 em mình đã chụp hình dưới đây.

GHT thích bài này.
  2. longbeo

longbeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Pic cuối cùng mình nhìn hình như có hiện tượng nấm, thử bắt hết cá ra tắm nước muối và thay toàn bộ nước xem bạn ơi! Nhớ là đừng dùng nước máy lấy trực tiếp từ vòi nhé!

3. nguyenthuanacb

nguyenthuanacb Well-Known Member

Thích đã nhận:
    803
    loại này nuôi hồ kiếng khó sống lắm nên dùng chậu xi măng trồng kiểng nuôi thì hết thôi

4. gasechet

gasechet Member

Thích đã nhận:
    5
    bảy màu này bạn nên mua mái về đợi sinh sản nuôi cá bột chứ cá lớn đa số ngoài tiệm bị bệnh và kí sinh ngâm thì ngâm muối hột chứ iot là chết sờm lúc đầu mình chơi cũng vậy cứ thay nước máy không khử clo dọc cá nên nó hay chết giờ đàn bảy màu mình con đàn cháu đống lai tùm lum @@

5. macjacobs

macjacobs New Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn các bác đã giúp đỡ. Tình hình là do bệnh tình quá nặng và diễn biến quá nhanh mình đã dùng muối hạt, thuốc kháng sinh + nước phơi sạch nhưng không thể cứu chữa được cá bỏ ăn hoàn toàn và chìm xuống đáy rồi chết. Nguyên nhân chính của thảm họ này là do mình mua thêm cá ngoài hàng đã mang bệnh mà không biết về thả chung vào đàn.
    Sau khi 3 em trong hình chết vì nấm thân thì bệnh này làm chết thêm 3 em khác trong đàn. Số còn lại xuất hiện nấm đốm trắng. Hiện nay cũng đang điều trị tích cực nhưng không biết có qua được không.
    Một lần nữa cảm ơn các bác và cũng chia sẻ để bác nào chưa biết thì rút kinh nghiệm đừng dại dột như em :(
    P/s: 1 phút mặc niệm cho đàn cá!

6. marry the night

marry the night Member

Thích đã nhận:
    0
    đúng òi ở tiệm nó nuôi bằng thuốc nên hết thuốc là cá yếu và bệnh

7. ugly fish

ugly fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    18
    Chính xác bạn a, thường tiệm nào cũng cho thuốc vào nên cá thường rất yếu. Mua về mà không bị hao hụt số lượng mới là chuyện lạ đó. Có nhiều con còn bị cận huyết quá gần nữa nên sức đề kháng cũng rất yếu ớt, hơi tí là bệnh rồi chết.

8. Hoàng Gia

Hoàng Gia Active Member

Thích đã nhận:
    10
    Có thể do cá bị stress và các điều kiện môi trường xung quanh gây ra, ngoài ra còn có các yếu tố cấu thành khác như bể có quá nhiều ký sinh trùng, mật độ cá đông, thiếu ô xy, nước bẩn.
    Bạn có thê khắc phục bằng cách sử dụng muối chuyên dụng, thuốc kháng sinh hay sử dụng loại bể hydrogen peroxide.

9. hoquockiet

hoquockiet Well-Known Member

Thích đã nhận:
    354
    anh cứ ra hàng cá mua thuốc trị nấm về nhà pha theo liều lượng như hướng đẫn( lâu quá không sd nên em quên hiệu rồi).có thể chó thêm ít muối vào cho cá mau khỏi và phòng ngừa bệnh sau này(1g/1l).
    chúc đàn cá mau khỏe và sinh sản thật nhiều

10. donguyenanh

donguyenanh Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng mua cá này ở hàng về, thấy nó yếu đuối qquá, hay chết vặt, nghĩ tiếc ghê

11. nontakjaba

nontakjaba Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam on ban da chia se