Cá 7 màu + cá gì ?????

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi minhducnq, 19/10/08.

1. minhducnq

minhducnq Well-Known Member

Thích đã nhận:
    11
    Em sắp được cho 1 hồ cá bằng si-măng kích thước 1,5m x 1m, em tính nuôi cá 7 màu (trong nhà có mấy hồ nhưng mà nhỏ quá,4 hồ) nhưng mà hồ lớn quá nuôi có mỗi 1 loài thì chán lắm, em tính nuôi thêm vài loài nữa nhưng không biết loài nào thích hợp (em biết đc có 1 loài là cá lau kiếng :D), anh em nào biết thì chỉ giúp. Hỏi thêm chút, hồ em để ngoài trời nên không để lọc và sục khí đc, làm cách nào cho hồ sạch và cá có đủ oxi bây giờ, chẳng lẻ ngày nào cũng ra thay nước ~X( ~X(, anh em giúp với nha !!!!!!

2. heoquay

heoquay Well-Known Member

Thích đã nhận:
    84
    bạn chỉ cần trồng rong thôi là ok.rong sẻ quang hợp tạo ra oxy.và bạn nên nuôi một loại thôi nuôi nhiều loại nhìn ko đẹp mắt lắm.nuôi một thời gian nó đẻ ra nuôi mệt luôn.

3. namnhocvtvn

namnhocvtvn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    191
    hồ xi măng ngoài trời thì bạn cứ làm theo lời heoquay là được rồi,nhưng mà lắp thêm cục lọc vẫn tốt hơn bạn ạ.Còn muốn nuôi thêm mấy loại nữa thì tốt nhất là bạn nên ra tiệm cá cảnh hỏi xem loại cá nào kích thước vừa phải và hiền là ok thoai

4. minhducnq

Thích đã nhận:
    11
    trời ơi, vậy thì mình hỏi mấy bạn làm gì :D, mình không ra tiệm cá thường xuyên được, mong mấy bạn giúp dùm.

5. bachulinhnhoc

bachulinhnhoc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    78
    trồng rong ngoài trời , sẽ bị nước xanh và mộc rêu hại cá luổi đầu vào dính trong đó rùi chết hihi =)) =)) =)) hình như nhà bạn có nhìu giống cá bảy màu giống mới lắm post lên cho anh em coi đi heoquay :laughing:

6. minhducnq

Thích đã nhận:
    11
    sao không có ai chỉ giùm mình vậy trời :( :( :(, các bạn ơi giúp giùm đi !!!!!!

7. Yêu Cá Dĩa

Yêu Cá Dĩa Member

Thích đã nhận:
    0
    hồ xi măng ngoài trời thoáng thì chẳng cần để gì cả, cũng đủ oxi cho cá sống, nc cho vào khoảng 2 3 ngày sau tự trong lại, nếu nuôi cá kích thước nhỏ như 7 màu thì đừng lo nc dơ, có khi 2-3 tháng mới sút nc một lần.
    7 màu có thể nuôi chung với bình tích, đuôi kiếm,....

8. sefar

sefar Well-Known Member

Thích đã nhận:
    43
    bạn có thể mua thêm cá mún,hột lựu,hoặc cá màu cam tên là hồng kim hay ji đó
    mấy loại này đa số đẻ nhìu,chẳng mấy chốc đầy hồ lun nhìn vui lắm
    thả bèo rong vào

9. haicu?

haicu? Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,749
    Đúng là bể ngoài trời nêu nuôi các loại cá nhỏ thì khỏi lo nước dơ nên lọc cũng ko cần thiết! Bạn thả bèo hay trồng sen, súng hoặc xây núi đặt ở bể. Bể ngoài trời cần phải có những thứ tạo bóng râm cho cá trú ngụ bên dưới.

10. n-b

n-b Well-Known Member

Thích đã nhận:
    514
    Bể ngoài trời thì nuôi con gì cũng được, nếu hồ có nắng nhiều thì bạn thả thêm lục bình sẽ làm giảm bớt hiện tượng nước xanh. Hồ bạn có kích thước lớn như vậy nuôi cá rất nhanh lớn, tránh nuôi các loại cá có tính dữ với các có tập tính hiền là ổn thôi.

11. minhducnq

Thích đã nhận:
    11
    thanks các bác, nhưng nếu mình thả tùm lum dô như vậy thì nó lai, đẻ tùm lum làm sao kiểm soát được?, không khéo cá con bị đồng huyết hết

12. Rắc rối

Rắc rối Member

Thích đã nhận:
    0
    bác cứ yên tâm mà thả đi, lai nó cũng theo loài chứ có phải con nào cũng lai dc đâu, nhà e thả toàn cá kiếm với chép Nhật mà có lai ra con gì đâu.

13. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Bạn có thể nuôi 7 màu cùng mún đen (moly).Với kích thước hồ như vậy thì mấy con cá nhỏ này chẳng thể làm cho nó ô nhiễm được đâu,nên bạn không cần quan tâm đến việc thay,lọc nước hay xục khí. Để trang trí thêm cho bể,bạn có thể rải dưới đáy một lớp sỏi to hay đá cuội,trồng thêm 1 ít rong đuôi chồn hay la hán nữa.Như vậy bạn sẽ có một bể cá rẻ,đẹp và khá sinh động đấy=P~ ( Ước mơ suốt mười mấy năm của mình,đến giờ vẫn chưa làm được đó bạn :crying: )

14. minhducnq

Thích đã nhận:
    11
    thanks bạn rất nhiều, mình vừa cho vào hồ mấy cây bèo tây rất đẹp, đi hỏi mua súng nhưng ra tiệm thì thấy cây nào cây nấy to đùng, sợ chiếm hết mặt hồ, rong thì mình chỉ có rong đuôi chó thôi thả vào cũng đẹp, để khi nào có thời gian đi mua thêm đuôi chồn và la hán theo lời của bạn.

15. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Bạn cho thêm vào hồ một cây súng nhỏ cũng đẹp đấy,không sợ nó che hết mặt nước đâu. Nhưng bạn nên trồng nó vào 1 chậu nhỏ đất sét hay chất nền nào đó rồi thả cả chậu đó vào trong hồ này thì nó dễ sống hơn :) Rong đuôi chó với đuôi chồn hình như là 1 thì phải b-(

16. BlueSky™

BlueSky™ New Member

Thích đã nhận:
    0
    Nếu là hồ xi măng í thì bồ cứ nuôi mấy em cá chép với cá ba đuôi, để ngoài trời nhìn xuống đẹp hơn là cá 7 màu, nếu bạn thích cá 7 màu thì nuôi chung cũng đc, nhưng chỉ sợ cá chép và cá 3 đuôi sẽ dành ăn [ăn tạp :)] với cá 7 màu thì cá 7 màu sẽ đuối và ít sinh sản đc [cá con sẽ bị luộc hết], vì thế nếu kinh tế thì nuôi cá chép nhật ko thì nuôi cá chép thường, ba đuôi đầu lân hoặc 3 đuôi thường. Cá 7 màu đẹp nhưng nuôi trong hồ xi măng thì phí hơn là nuôi trong hồ kiếng, ko chiêm ngưỡng được hết.
    Còn chuyện design thì trồng lục bình hay súng là đc, và vệ sinh hồ thì cứ để tự sinh tự diệt bạn à, hồ xi măng mà, khi nào bẩn quá thì mình hút ra thay lại hết nước và cá thì tất nhiên sẽ chết ít nhiều, thường nuôi ở ngoài trời ít ai quan tâm đến chuyện vệ sinh lắm vì cực. Nuôi mấy con cá như cá chùi kiếng hoặc loài nào ăn tạp chúng sẽ ăn hết số ăn thừa của các loài cá khác đỡ làm dơ hồ, có khi còn ăn cả lượng lớn phân mấy cá khác thải ra => đỡ dơ !

17. bayby_boy12

bayby_boy12 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    92
    thì bạn nuôi với các loài cá kích thước nhỏ hiền như bảy màu là đc nhưng các loại như bảy màu bình tích cá kiếm đẻ nhanh lắm thế nên tốt nhất chơimình bảy màu thui vừa đẻ nhìu vừa giúp bạn dễ bán nữa

18. minhducnq

Thích đã nhận:
    11
    cho mình hỏi, tép VN (loại màu trắng thường để làm mồi) có ăn cá 7 màu con và các loại cá khác không ? Em tính thả thêm vào hồ cho nó ăn rêu theo hướng dẫn của các bạn trên 4rum

19. Kungfu

Kungfu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    414
    Bạn cứ thả tép cho bể thêm vui mắt,không hại gì cá con đâu,tuy nhiên bể xi măng có tí rêu thì càng đẹp chứ cũng không sao cả :)

20. minhducnq

Thích đã nhận:
    11
    cá 3 đuôi nuôi không cần lọc được hả bạn?, ông anh mình có cái hồ lớn(2.5m) nuôi 1 con ngân long thấy hơi rộng nên ngăn một ít ra nuôi 3 đuôi (đàu lân có, vàng có, đen có) toàn 45-60k không, được 3 ngày chết hết :(.

mình nuôi chơi thôi, đâu có bán gì (mà 7 màu ít ai mua lắm) khi nào cá đẻ toàn đem cho thôi, tại nhà chật mới đem ra ngoài để đó chớ.