Cá 7 màu có khả năng chuyển đổi giới tính ???

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi bekhoebengoan, 19/10/06.

1. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Em dùng 1 cái thau để nuôi lục bình, để tránh muỗi em thả vào đó 2 chú 7 màu ĐỰC, sáng nay em thấy 1 chú đã wa đời và xuất hiện 2 chú 7 màu con (có thể là hơn nhưng em chỉ vớt dc 2 chú ra nuoô riêng). Em có nghe nói về khả năng chuyển đổi giới tính của 1 số loại cá, liệu 7 màu có fải là 1 trong số đó??? Mong các huynh giải đáp dùm em

2. kkk

kkk Freeze

Thích đã nhận:
    6
    cá 7 màu thuộc nhóm cá đẻ con,bao gồm một số loài như Hồng Kim,cá Kiếm,Khổng tước,Hạt lựu,Bình tích,Mún,Lìm kìm...Trong đó thì loài cá Kiếm(Xiphophorus Hybrides) không hiếm truờng hợp con cái chuyển đổi giới tính khi về già,hoặc bị bệnh ký sinh,nhưng hầu hết là từ cá cái sang đực thôi,ở một số loài cá Biển cũng có hiện tuợng này,còn 7 màu thì chưa nghe thấy bao giờ bekhoebengoan ạ.

3. hathaibinh

hathaibinh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có lẽ mấy chú cá con lẫn vào đám rễ lục bình đó. chứ cá bảy màu đực trong một đem mà chuyển đổi giới tính chắc không thể.

4. bekhoebengoan

bekhoebengoan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    rễ lục bình em mua dc gần 2 tháng rồi mà bây h những con cá em vớt dc nhỏ xíu àh. Em cũng ko hỉu tại sao lại có cá con ở trong đó

5. LoveDesign

LoveDesign Active Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể trong đó có 1 con cá mái , mình đã từng nuôi 7màu rồi, có lần mình phát hiện 1 con cá mái có màu từ đuôi lên tới tận bụng luôn trong rất giống cá trống.

6. haidang

haidang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    14
    hình như không nhưng chỉ cần cá mái cũng có thể để cụ thể là hồi đó mình co 1 con mai bi tật ,nên quăng vo cái ao gan nha nào ngơi mấy tháng sau ra với cả khối luôn

7. rua

rua CLB Thủy sinh Hà Nội

Thích đã nhận:
    73
    cá bẩy mầu hồi xưa Rùa nuôi đếm được cả ngàn con nhưng chưa bao giờ thấy có vụ đổi giới tính. Với lại điều này có vẻ không hợp lý lắm vì cá đực thường nhỏ và thon còn cá cái thì lúc nào cũng bụng to, mầu nhợt. Chắc bác nhầm lẫn thế nào rồi!!!
    Nếu đúng, đề nghị ghi ngay vào sách kỷ lục guiness!!!

8. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Hay có ai trong nhà giỡn với bạn, với cá bột bỏ vào hihi

9. malo

malo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    con bảy màu đó chác abc voí bảy màu thiên nhiên đó bạn

10. hoangminh22

hoangminh22 New Member

Thích đã nhận:
    0
    theo mình ghĩ,một trong hai anh chàng đó đã cố tình mang theo cốt nhục của mình....