cá 7 màu con, help me

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi hoahongden, 19/5/07.

1. hoahongden

hoahongden Member

Thích đã nhận:
    0
    Các bạn ơi mình có 2 bầy cá bột, khoảng 100 con, từ khi sinh ra, mình tách ra bể nhỏ (bình tròn) nuôi nhưng cứ mỗi ngày nó lại chết vài con đến nay đươc 2 tuần chỉ còn 10 con,mình ko biết nuôi ntn, vì để chung bể lớn thì máy lọc hút hết cá con thì sao? nhờ các bạn chỉ giáo với, vì mình có 1 con cũng sắp sanh rùi, nhưng ko biết nuôi cá nhỏ ở đâu đây. cám ơn các bạn trước nhé

2. Aqua_Boy

Aqua_Boy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Có thể do bể nhỏ quá nên kg đủ oxi, bể nhỏ nên nuớc mau dơ ???

3. hag

hag Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Bể sâu và chật mà ko có oxi thì dễ chít lắm. Nếu ko có oxi thì bỏ vào hồ nông diện tích mặt
    nước nhiều bỏ rong nhiều vào thì tốt hơn.

4. peter_parker

peter_parker Well-Known Member

Thích đã nhận:
    179
    Bạn nên để cá trong bể có nguồn nước tốt, hệ sinh thái tốt và ổn định, Bể ximawng đã có rêu bám xung quanh để cá con ăn. Nên cho cá ăn bo bo. Tốt nhất bạn nên cho cá cái vào bể nào mà bạn định nuôi cá con để cá đẻ trong đó luôn chứ tránh vớt qua vớt lại cá con. Cá bảy màu con bé nên cũng tránh thả chung với những loại cá lớn hơn. Chúng sẽ ăn cá bảy màu con. Chúc bạn có bể cá bảy màu đẹp!

5. Thành Viên

Thành Viên New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em cũng có cùng trường hợp như vậy không biết sao mà nuôi cứ mỗi ngày chết vài con thấy mà phát bực chẳng biết làm gì cứ chết hoài có bác nào cho em biết nguyên nhân trường hợp của những con cá ấy được không?

6. aeolus

aeolus ...overload...

Thích đã nhận:
    1,778
    Nuôi bảy màu thì lọc làm chi, con đó cũng đâu có dơ. Đừng cho nó ăn nhiều quá là ok thôi. Vớt 7 màu con ra riêng thì không ai làm cả, cá 7 màu rất dễ sốc nước, huống chi đây là cá con nên rất yếu. Bạn cứ để trong hồ, vớt cá bố mẹ ra là ok, xong cho ăn bobo & bỏ vào chút rong. Con nào sống thì tốt, chết thì thôi, đây cũng là hao hụt tự nhiên mà.

7. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    chắc là do thức ăn đó, cá bảy màu con sinh ra cũng thuộc loại nhỏ nên thức ăn cho chúng cũng là cả 1 vấn đề em thì cho bọn này ăn thức ăn khô

8. hoahongden

hoahongden Member

Thích đã nhận:
    0
    cám ơn các bạn đã chỉ giáo, mình sẽ thử theo lời chỉ dẫn của các bạn, hy vọng bầy sau sẽ die ít hơn hihi

9. DIEPDANGKHOA

DIEPDANGKHOA Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Mình cũng ép bảy màu mà đâu thấy có gì đâu. MÌnh không chú ý đến chúng nó thì chúng nó đẻ ra quá trời không có chỗ nuôi lấy cho la hán con ăn luôn nè mà chú ý nó quá là nó đẻ ít lắm. Bạn chỉ cần cho nhiều rêu và một ít bèo là ok. Nhớ đặt bể chỗ có nắng chứ không rong rêu chết hết đó nha.
    À mình thấy nuôi hỗ xi măng ca bảy màu đẻ nhiều hơn đó bạn à!

Last edited: 24/5/07
  10. Baymau

Baymau Member

Thích đã nhận:
    2
    Tôi thấy ông này nói đúng đấy. Tôi nuôi khi cá đẻ chẳng cần vớt mà dân cư cứ đông lên nhanh kinh khủng. Con nào sống trông cũng khỏe mạnh cả. Đừng chăm nó kỹ quá, và tôn trọng quy luật tự nhiên của nó đi là sống mái thoải rồi.

11. longtin

longtin Black list

Thích đã nhận:
    27
    Em nuôi 7 màu cũng lâu rùi .Em cứ thấy con nào chửa to thì vớt ra .vài tiếng sau cá mẹ đẻ lun .Vớt cá mẹ ra để lại cá con .Cho cá con ăn thức ăn khô nghiến nhỏ .mỗi ngày thay khoảng 1 gáo nước .đảm bảo cá khẻo nhanh lớn !

12. clevernmc

clevernmc Banned

Thích đã nhận:
    17
    chắc là bạn nuôi trong cái bể chật quá, 100 con nuôi vào bể to, hoặc cái chậu to, nước để thấp thôi, và thức ăn nếu bạn cho ăn thức ăn khô thì nên cho ít thôi