Cá 7 màu mái bị dí chạy té khói????

Thảo luận trong 'CÁ BẢY MÀU' bắt đầu bởi onetwo, 28/10/07.

1. onetwo

onetwo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Em là thành viên mới tham gia diễn đàn, lên đây thấy các Bác bàn tán sôm tụ quá nên vào đây muốn học hỏi kinh nghiệm, có j các Bác chỉ giáo nhiều cho Em nhé, đừng cười Em nhé vì Em mới chơi Cá thôi.b-(
    Em nuôi khoảng 10 con cá 7 màu trống và 2 con 7 màu mái trong hồ ximăng, không hiểu sao có 1 con 7 màu mái bụng chưa lớn lắm mà sao yếu xìu àh (bụng lớn có bầu chắc di chuyển nặng nề), chạy chậm quá, toàn là bị khoảng 4-5 con trống khác di chạy quá xá, Em không biết là nó có bị ghét bỏ j nữa k nữa, :crying: con trống nào dí thì cũng cắn vào ngang bụng con mái là sao vậy các Bác?? Xin nói thêm là con mái này k chắc k bị bệnh j cả, vì thấy trên người nó không bị nấm, da vẫn đẹp bình thường... Em sợ quá k biết làm sao luôn. chỉ sợ để vài ngày chắc là con mái đó die luôn quá:crying: :crying: . Các Bác cứu Em gấp với... Cám ơn các Bác nhiều!!!!!!!:applause: :applause:
    --------------------------------
    Sống để mà yêu Cá... Yêu Cá, Cá chết buồn lắm đây...B)

2. cuong

cuong Moderator

Thích đã nhận:
    417
    Cá đực lúc nào cũng sung sức đòi giao phối:)

Em phải nuôi cá đực nhiều hơn cá mái (1 đực cho 3 mái), nếu không, cá mái sẽ bị kiệt sức và chết

3. dzungcloud

dzungcloud Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    có thể là cá đực đuổi để giao phối hoặc con mái của bạn đang đẻ cá đực đuổi theo ăn con ko có bệnh gì đâu, bạn nên nuôi thêm cá cái chứ ko thì hai em mái đó tiêu mất

4. onetwo

onetwo New Member

Thích đã nhận:
    0
    Cam on rat nhiều

Cam on cac Bác đã chỉ giáo. OK... Em hiểu rồi, vậy là ngày mai E fai tuyển thêm vài E 7 màu mái nữa. E cũng còn 1 E 7 màu mái có chửa lớn lắm, E đã nhốt riêng ra chờ ngày khai hoa nở nhụy:blushing: . Mà các Bác cho E hỏi khoảng bao lâu thì con Cá mái này cũa E mới đẻ con ra, trong thời gian này thì E phải cho Cá mái này ăn bao nhiêu thì đủ và ăn thức ăn j là ok.

Cám ơn các Bác 1 lần nữa.

5. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Mình nghĩ những con đực đuổi theo con mái để giao phối thôi, không có việc gì mà bạn phải lo lắng đâu. Con đực cho miệng vào ngang hông con mái là đang ép con mái cho giao phối đó. Thấy vậy bạn nên vui thì đúng hơn. Nhưng như bác dzungcloud nói thì bạn phải thêm cá mái nếu không 2 em mái của bạn hoạt động trong vòng 4 5 ngày thì die hết đó.:D

6. cá điên

cá điên New Member

Thích đã nhận:
    0
    thế hỏi một chậu nuôi 2 con trống mái ok chứ ạ ?
    cho ăn bobo cá có trứng không các bác

7. hoangtrongphat

hoangtrongphat Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,338
    Đấy là bản năng của loài cá bảy màu , tuy nhỏ hơn cá mái nhưng lúc nào bọn cá trống cũng vây quanh cá mái y như ruồi bu quanh mật vậy . Mà cá bảy mái màu o nuôi cá trống nó vẫn đẻ được chứ .

8. leejuangjun

leejuangjun Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    Hic. Không có cá trống mà cá bảy màu vẫn đẻ được sao???:D:D:D Chắc đẻ ra ruột quá.keke:D

9. bancovn

bancovn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Tỉ lệ tốt nhất để nuôi cá 7 màu gây giống là 1 đực-2 mái (nếu không muốn gây giống nhanh thì chơi 1 đực-1 mái), vì như vậy cá con sẽ có đủ đực và mái, nếu nuôi khác tỉ lệ trên (trống hay mái nhiều hơn gấp 3-4 lần) thì cá con có giới tính theo hướng cá bố hay mẹ có nhiều (cái này chắc bạn nào biết về Sinh học thì k cần mình giải thích).
    Cá con nuôi được khoảng 1 tháng rưỡi nên tách riêng cá mái và đực nuôi riêng (nếu k có đk thì nên nuôi ở chỗ rộng) vì cá đực vốn dĩ phát dục sớm hơn cá mái, nuôi chung nó sẽ dí cá mái liên tục, cá mái k ăn được chậm lớn.