Cá Ali đã đẻ, nhờ ae tư vấn dụng cụ nuôi cá con trong bể với .

Thảo luận trong 'CÁ ĂN MỒI' bắt đầu bởi Ko_so_vo, 2/3/12.

1. Ko_so_vo

Ko_so_vo Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin thông báo với AE tối qua cá nhà mình đã cho ra 6 chú Ali con .(cái này chắc do phát hiện muộn nên bị xơi mất vài chú) Hiện đang còn 1 con ngậm trứng .(Trưa qua về còn ghi hình đc cả clip 2 chú ali đang "quần" nhau rồi ngậm trứng vào miệng ,thú vị phết :applause:) cái này sẽ post lên sau .
    h mình đang cần gấp mua 1 cái hộp để nuôi cá con chung trong bể ,cùng hướng dẫn cách nuôi .Mong AE giúp đỡ .
    ThanhK ....

2. vinhali

vinhali Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Mua 1 cái thùng xốp nho nhỏ mà nuôi ,cá mới đẻ ra khỏi cho ăn gì 3 ngày sau cho ăn = cám kaokui dành cho cá bảy màu .Cá nhiều thì thêm o xi

Ko_so_vo thích bài này.
  3. melong

melong Well-Known Member

Thích đã nhận:
    98
    không phải bỏ gì ra. Vớt mấy chú còn lại ra để lại mẹ con nó anh à. Ali giống rô phi mà.Mái nó trông con gấu lắm

rokai thích bài này.
  4. dungpeo

dungpeo Well-Known Member

Thích đã nhận:
    205
    có gì đâu, nếu sợ nó lạnh cho vào bể chung với cá bố mẹ thì lấy cái hộp nhựa trong, đục mấy cái lỗ ở đáy rồi treo vào trong bể thôi. Nếu cá bé quá ~ 7 màu con thì mua AQuafin cho tụi nó ăn.

Ko_so_vo thích bài này.
  5. vutrukhoa

vutrukhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    23
    Vài kinh nghiệm của mình nuôi đẻ cá ko bị mất con nào minh xin chia sẻ với bạn:
    1. Bạn mua cái lồng đựng cá con ở ngoài tiệm có bán giá cũng rẻ lắm 20k tro xuống
    2. Có lồng đưng cá con trong bể nếu phát hiện cá ngậm trứng bạn bắt cá mẹ đó bỏ vào lồng đựng cá .
    3.Sau một tuần ngậm trứng cá sẽ nở ra con lúc này cá chưa nhả ra đâu vì cá mẹ con sợ, nó nuôi khoảng 1 thời gian nữa cá to ra rồi nó hết ngậm dc nó mới nhả con ra khỏi miệng , lúc này cá cong dc nhã trong lồng bạn ko phải sợ bi các con khác ăn . rồi bạn bắt cá mẹ ra bể lại
    4. bạn mua 1 cái bể nho nhỏ kich thước khoảng 60cm tùy vào nhà bạn nếu nhà rộng thì mua cái 80cm to to chút để nuôi cá con , khi co hồ rồi bạn lay cá con trong lồng bỏ vào bể mới , mua cục lọc mút cho vào bể de co oxy 1 ngày bạn cho ăn 3 cử nếu ko thì 2 cử , thay 30% nước mỗi ngày , nếu làm như vậy trong thời gian ngắn 1 den 2 tháng cá bạn sẽ lớn rất nhanh . .

Ko_so_vo thích bài này.
  6. mrjiim

mrjiim Well-Known Member

Thích đã nhận:
    343
    bác nuôi kiểu j mà ali đẻ được thế bể nhà e cứ con nào chửa 1 thời gian là chết :(

7. Ko_so_vo

Ko_so_vo Member

Thích đã nhận:
    1
    Cảm ơn AE đã giúp đỡ .Mấy hôm bận quá chưa đi mua đc cái Box nuôi cá con .Đành sai thằng Ku lấy cái lọ kẹo = nhựa đục ít lỗ rồi treo tạm trong bể ,nom cũng ổn phết .

To Bro Mrjiim : Cái này thì phải để ý 1 chút .Cá chửa thì mình ko biết nhưng lúc nó đẻ rồi nó sẽ ngậm trứng trong miệng nên thấy con nào bỏ ăn -phồng miệng là phải theo dõi sau khoảng 3 tuần thì bắt ra cậy mồm lấy cá con ra .Về nguyên nhân cá nhà bạn chết liệu có phải do thức ăn làm trương bụng ko ? mình nghĩ ko phải do cá chửa đâu .Tình huống này mình cũng đã gặp rồi .

8. Kloudie

Kloudie Well-Known Member

Thích đã nhận:
    164
    Em nuôi Ali cũng thế , k hiểu sao bác chủ đẻ đc :(

9. Akiss

Akiss Well-Known Member

Thích đã nhận:
    28
    Cá Ali thích nước có pH cao! Để cá đẻ các bác nên sử dụng san hô trong bộ lọc để tăng pH! Hoặc có thể nâng pH đến 7,6-8,8 bằng soda!