Cá Altum có khó nuôi không

Thảo luận trong 'CÁ THẦN TIÊN' bắt đầu bởi chiminh, 26/12/11.

1. chiminh

chiminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Em muốn tậu 1 đôi này về nuôi nhưng không có chút kinh nghiệm gì về giống này trước đây. E toàn nuôi cá đĩa cũng là một loại đòi hỏi nước tốt nhưng nghe nói bọn Altum còn ghê gớm hơn. Các cao thủ nuôi loại này rồi cho e chút kinh nghiệm về bọn này được không?
    1. Độ Ph để nuôi được khoảng bao nhiêu. Nước máy Hà Nội Ph = 7 có nuôi được cá này không
    2. Hình như ít thấy bác nào nuôi bọn này lâu được. Vậy bác nào nuôi lâu nhất giúp e biết xem bọn này hay chết vì cái gì
    3. Mới mua cá về thì cần dưỡng cá như thế nào? có gì đặc biệt và cần chú ý không?

Cảm ơn cả nhà

gahocmon thích bài này.
  2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Vì đang nuôi Altum nên mình có thể trả lời bạn theo KN của riêng mình:
    1. pH cho altum khoảng 7-9, phù hợp với nước máy thủy cục.
    2. Đàn alutm mình nuôi đã 2 năm, vì là họ cichlids nên cá ưa nhiệt độ từ 27-32, nếu ở ngoài Bắc thì cần có sưởi vào mua đông để duy trì nhiệt độ này. Cá có thể chết vì lạnh, đường ruột, stress hoặc ô nhiễm nước hồ.
    3. Lúc mới mua về cần thả hồ yên tĩnh, theo dõi kỹ xem có dấu hiệu của bệnh không để kịp thời xử lí. Cho cá ăn trùn vỉ đông lạnh là an toàn nhất.
    Nói chung lại nếu bạn đã nuôi cá đĩa thành công thì Altum cũng tương tự như vậy và còn đơn giản hơn nhiều!
    Đây là link tham khảo hồ TS và Altum của mình:
    http://www.aquabird.com.vn/forum/showthread.php?t=73045&page=1

gahocmon, chiminh and desperator like this.
  3. chiminh

chiminh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Thanks bác. Bể của bác đẹp quá. Vấn đề bây giờ của em là kiếm một đôi altum nuôi thử. Bác có biết chỗ nào bán hoặc có thể đặt được không. E nghe nói là mùa nhập altum là tháng 9 phải không?

gahocmon thích bài này.