cá ăn chán quá

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi brutal_death, 21/10/08.

1. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình vẫn cho ăn bt nhưng dạo này tự dưng nó chán thức ăn viên lại thích thưc ăn tươi...mà thứuc ăn tuơi dạo này ít khi mua chỉ sài thức ăn viên thôi vậy là sao?cho thức ăn viên vào nó thấy mà ko thèm ăn

2. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    ko ai giúp mh à...hôm nay mình mua cái biosubtyl dl là men tiêu hóa sống cho 3 gói vào ko biết kết quả có sao ko...bé ko chịu ăn xo nữa...rồi tép tôm vào cũng chỉ ăn 1 2 con rồi thôi...lo quá mà chả ai giúp cả hix

3. minhdiec

minhdiec Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    La Hán là loài thích ăn đồ tươi. Bạn nên cho ăn Tôm, Thịt Bò, Sâu Khuy (loại dùng cho Chim Khuyên đó).

4. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    chờ mãi mới có người trả lời ~X( trước cá của mh vẫn ăn đồ khô bt mà
    chỗ mh dạo này ng ta ko còn bán tép nữa nên ko biết đào đâu ra tép
    còn thịt bò thịt lợn gì có ổn ko bạn?nó là loại gì?có phải loại xay nhuyễn ko?

5. camapchetduoi

camapchetduoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    ừm,khi nào bán tép bạn mua nhiều nhiều vào rồi cắt đầu bỏ vào ngăn đá để ăn dần.ăn thịt bò cứ bỏ miếng nhỏ vào,nhưng mà nhanh bẩn nước lại làm bể dễ bị sán lắm.ko thì cho ăn hẳn tôm biển ý.
    hồi trc mình cũng ko có tép,cho ăn hẳn tôm biển cá lớn nhanh như thổi nhưng đầu chả lớn theo kịp.
    bạn thử cho cá nhịn đói 2,3 ngày xem có ăn thức ăn khô ko?

6. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    cám ơn bạn...nhà mh thì ko có tủ lạnh...nên có mua đc tép thì nó ko ăn hết thì mình ăn phần thừa của nó :blushing: hôm nay mới biết là ng ta chỉ bán đầu sáng...như vậy tức là chỉ nó ăn đc vào sáng vì tép đến trưa là chết trắng hết
    muốn hỏi bạn vài câu:
    1- tép muốn nó sống lâu ngoài cho vào tủ lạnh còn cách nào ko?để cá có thể ăn đc cả ngày
    2- cá nhà mình một lần ăn được khoảng 3 4 con tép con rồi ngán thì có ổn ko?cá bằng 2 ngón tay ng lớn rồi
    3- tôm sú to như thế thì làm sao cá ăn hết
    4- cho ăn thịt lợn thay thịt bò được ko bạn?

7. minhdiec

minhdiec Well-Known Member

Thích đã nhận:
    105
    La Hán đã măm đồ tươi thì không muốn xài đồ khô đâu.
    Chỉ cho ăn thịt bò thôi, thịt lợn để dành cho bạn.
    Nếu kg có tủ lạnh thì hơi khó đấy.Mình thường cắt nhỏ cho ăn, không hết thì cho vào ngăn đông lạnh.
    Nhớ là cho ăn đồ tươi phải ngâm nước muối đề phòng mầm bệnh nhé.

8. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Tôm sú to thì bạn cứ cắt nhỏ ra rồi cho nó ăn , ko biết cá nhà bạn sao chứ cá nhà mình nó ăn ngon miệng lắm , cho cái gì cũng ăn hết ráo . Chắc tại bạn cho ăn nhiều và sang quá nên em nó kén chăng ??
    Cá nó biếng ăn thì cho nó nhịn 1 bữa ko chết đâu , rồi mai cứ thả vào nó đói là phải ăn thôi , lúc trước mình tập cho nó ăn thịt bò vậy đó .
    Bạn nên tập cho cá ăn thức ăn khô , tại mình ko phải lúc nào cũng chủ động thức ăn sống , nhất là nhà bạn lại ko có tủ lạnh .
    Thịt bò thì cho ăn ít thôi , lâu lâu 1 bữa , chứ ăn nhiều wa' bị sình bụng đó .
    Chúc cá bạn mau lớn nhé !!

9. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    cá nhà mh thường rất ít khi ngoi lên mặt nc...nó nhát :D thường thả tép xuống là nó đuổi như kiểu là phim cá sấu ăn thịt người ấy( man rợ lắm) mà thả thức ăn ox lên thì toàn chờ khi nào rơi xuống mới ăn chứ rất ít ít khi lao lên đớp..
    mh có cho ăn sang gì đâu?có amỗi lọ ox sài thôi mà...bây h mới cho nó ăn tép đấy chứ?thịt bò chưa thử tại mua hơi đắt toàn ăn thịt lợn...
    các bạn thử kể 1 ngày cho cá nhà các bạn ăn uống thế nào?chia bao nhiêu bữa?để mh biết nhé :D

10. angelinlove

angelinlove Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá của mình cũng gặp tình trạng giống ban này nè...giờ mình biết phải cho cá ăn gì rùi...hehe thanks mấy bác nha

11. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mmình chia sẻ 1 ít nhé
    1. Khi bạn mua tép sông từ tiệm về (còn nhảy) bạn lấy 1 cái thau đủ rộng, kiếm 1 ít lá chuối. Đổ nước vào thau (đừng đầy quá) sau đó bỏ lá chuối vào thau, bạn phải có 1 may thổi oxi. Sau đó cho tép vào phía dưới những tấm lá chuối. Nhớ air stone phai nằm dưới là chuối đó nhé(sục khí thật mạnh). Mình thì toàn làm như vậy thôi, tép sống rất lâu.
    2. Về việc thịt bò, bạn cho cá ăn làm sao cho vừa đủ thôi, đừng thấy cá nó muốn ăn thì cho nó ăn. Như vậy không tốt. Căn cho cá ăn vừa đủ, đừng để thức ăn còn sót lại trong hồ. Như vậy cá của bạn sẽ rất khó bị nhiễm bệnh.
    3. Theo mình sáng đi học vội vã sẽ ko đủ thời gian để chờ cho thức ăn rã đông. Nên mỗi sáng mình cho ăn đồ khô. CHiều về có thời gian dài hơn thì cho ăn đồ tươi như tim bò, thịt bò, tôm tươi... Nhưng đừng cho cá ăn trễ quá bạn nhé. Mình cho ăn lúc 5 giò chiều hằng ngày.
    Chúc bạn có 1 em cá đẹp. Thân.

12. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    vậy là chỉ cho ăn 2 lần thôi à bạn?>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>>

13. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    vì mình ko ở nhà buổi trưa nên chỉ cho ăn như thế thôi, Còn nếu bạn ở nhà thì cho em nó ăn càng tốt. nhớ là đừng no quá

14. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    mh thì có ở nhà buổi trưa
    thì cho nó ăn thế nào thì đủ vậy bạn ? =P~

15. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    buổi trưa thẩy cho em nó 3 con tép là đủ rồi. Cho ăn thấy bụng cá to hơn bình thường la ngừng ngay

16. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    tép là tép bé như hạt đậu xanh đậu đen ý bạn nhá...ý mh là thế...mà ăn có 3 con thì có hơi ít ko bạn?thế còn những buổi còn lại trong ngày thì ăn thế nào?bạn chi tiết nhé mh sẽ cám ơn bạn nhìu nhìu :D mh dự định cho nó ăn tối thiểu là 3 buổi tối đa là 4 vì mh ít ra ngoài vào giờ nghỉ

17. MrBi

MrBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nếu bạn ko định lượng cho cá ăn thì làm theo mình đây.
    Sáng: 5 tép
    Trưa: 3 tép
    Chiều 5-6 giờ: 5 tép
    (nếu tép nhỏ)
    sau 6 giờ ko nên cho cá ăn

18. nguyenbadung

nguyenbadung Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cũng đang mới nuôi La hán.bạn có thể giải thích hộ mình là tại sao không cho cá ăn sau 6h tối không? vì mình toàn cho cá ăn sau 6h vì giờ đó mới đi làm về

19. mapsieuhang

mapsieuhang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Em thì 1 ngày cho cá ăn 2 lần , cá em to hơn bàn tay rồi . Nhưng em cũng băn khoăn ko biết là mình cho ăn vậy có ảnh hưởng đến lên đầu của cá ko nữa ??
    Thường em cho ăn khoảng gần trưa , và buổi tối khoảng từ 7-9h .

20. brutal_death

Thích đã nhận:
    1
    cá nhà mnh đây

đầu thì mới nhú còn thân thì chỉ lớt phớt hồng thôi.
    1 bữa bây h mh chỉnh lại là 4 con tép con con...cho ăn 3 lần...lần trc khi đi ngủ cho ăn 4 viên ox có ổn ko nhỉ?
    cho hỏi thêm là thức ăn khô thời hạn sử dụng thế nào ấy nhỉ?dạo này cố gắng cho cá ăn thức ăn tép nhiều nên thứuc ăn khô giảm xuống mà còn nhiều quá ko biết nó có bị hỏng không nữa?