Cá ăn mà không ị ...

Thảo luận trong 'Phòng bệnh và chữa bệnh' bắt đầu bởi QBi, 12/9/07.

1. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Con cá của mình 2, 3 ngày nay không thấy ị tí gì hết. Vẫn sung, vẫn ăn uống bình thường. Không biết như vậy thì có biểu hiện tiêu hóa của cá có vấn đều không. Cá ai đã từng gặp trường hợp này thì vui lòng chia sẻ giúp mình với.

Cám ơn rất nhiều !!!

2. The most nooper

The most nooper Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    Bạn ơi! Bạn có chắc là cá của bạn không ị không? Bạn thử suy luận xem: Cá vẫn xung, ăn uống bình thường mà đã 2, 3 ngày không ị vậy thì thức ăn nó ăn vào chạy đi đâu.
    Bạn nên nhớ khi con cá bị bệnh đường ruột nó không ăn gì cả tuần lễ mà vẫn còn ị ra phân trắng đó.
    Nhưng mình củng thắc mắc là làm sao bạn quan sát được mà khẳng định là cá bạn không ị ???
    Theo mình nghĩ: Bạn không thấy phân cá là do máy lọc hút lên hết mà thôi, đừng quá lo lắng bạn ha. ( Thử tắt máy lọc 1 ngày xem sao bạn???)

3. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình cố tình theo dõi nên mới dám nói như vậy. Bông lọc sạch trơn, không có tí phân gì hết luôn.

4. thanhgnoh

thanhgnoh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    vấn đề có thể ở chổ thức ăn,bạn đang cho nó ăn gì thế,thử cho ăn cá lóc thoải mái vô xem nào,2giờ sau cam đoan với bạn phân đen đầy hồ lun,hehe!!

5. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mấy hôm vừa rồi mình cho cá ăn XO và tép. Thỉnh thoảng mình cũng có cho cá ăn cá lóc con. Xin nói là cá mình có hiện tượng này chỉ vài hôm nay thôi. Trước giờ đâu có vụ này.

6. huy820810

huy820810 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Lạ nhỉ dấu hiệu thì như kiểu sình bụng hay tắc ruột, mà cá vẫn khoẻ mạnh, khó hiểu thật. Càng nuôi càng thấy nhiều triệu chứng lạ quá

7. onlyyou1511

onlyyou1511 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá nhà mình cũng như bạn vậy, cá ănmà chả thấy ị, còn cái lọc nằm ở trên cao sao mà hút đuợc phân dưới đáy, đến hôm nay nó vẫn chưa ị, lại còn ăn rất ít mặc dù tướng tá to hơn cả bàn tay

8. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình tạo chủ đề này từ chiều hôm qua. Cho đến giờ thì cá ... vẫn không ị. Sáng nay cá vẫn háu ăn, phát triển bình thường. Chắc phải cho ít men tiêu hóa vào nước quá...

9. computer1983vn

computer1983vn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    có thể là do hệ thống lọc bạn tốt đó.và có thể do vi sinh trong hồ tốt nên nó tự phân hủy đó.với lại cá còn nhỏ thì phân cũng nhỏ nên nó tan ra.nói thât cá mình nuôi to cỡ ban tay vậy mà hiếm khi thây phân cá lăm(rất ít).vì xai lọc 4 ngăn rất to nên vi sinh có ich làm nhiêm vụ tốt.cá mình có con 3 ngón gần như chưa bao giờ thây phân .bạn thử tắt lọc trong 1-2 ngày thử sẽ thây phân tùm lum cho coi.theo kinh nghiệm của mình .mong góp ý.

10. QBi

QBi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Hôm nay cá ị rồi, quá trời luôn, sau 4 ngày nín. hehe... Chắc cá mình bị táo bón quá.
    @computer1983vn: Cá mình lớn hơn 4 ngón rồi. Từ trước tới giờ nó vẫn ị bình thường bạn ơi. Không hiểu sao lần này lại như thế này, bởi vậy mình mới lo.

cám ơn mọi người đã quan tâm!!!

11. THANTAI_LAHAN

THANTAI_LAHAN Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    ai biểu cho ăn ổi nhiều quá chi...hehehe..nếu vậy bạn nên thay thức ăn khô hiệu khác đi...tăng cường cho ăn đồ tươi ( nếu cần thiêt cho ăn thêm cà chua hay rau salat Đà lạt càng tốt..hehehe đùa thôi...)=)) =)) =))

12. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    chắc con cá của bạn nó ị ra phân nhỏ wa1 nên máy lọc nó hút rồi cũng ko chừng, nếu vẫn sung là vẫn khoẻ đừng lo