Cá ăn ốc trong hồ cây.

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi fahsailam, 27/10/05.

1. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257

Cá nóc mắt đỏ : tên khoa học Carinotetraodon lorteti.
    Việt Nam nhà mình bán chung với tép red nose làm mồi cho cá. Ớ nước ngoài người ta nuôi để cho nó ăn ốc trong hồ cây. Cách đây không lâu hồ cây của mình có ốc suất hiện nhiều ơi là nhiều sâu đó mình đi bắt em mắt đỏ này về và thả vô hồ sau 1 tuần không còn thấy ốc nữa.

2. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Re: Cá ăn óc trong hồ cây.

chú cá này ăn ốc tuyệt cú mèo nhưng ai nuôi gold apple và trumpet thì đừng thả nó nhé,

3. coi77

coi77 Còi xương thể bụ

Thích đã nhận:
    3,789

Nhìn cái mỏ nó chiến thế kia cơ mà, ngoài ra theo em Thần tiên vẫn là sự lựa chọn số 1 cho việc ăn ốc và tép. Chống chỉ định cho bể có nuôi neon hàng kim kim, kẻo nhầm thuốc "nhợn nành thành nhợn qùe" thì chít em

4. PMD

PMD Well-Known Member

Thích đã nhận:
    7

Em cũng mới mua 2 con (5k/con). Nhưng mà con em mua nó béo ị trông như con ếch ộp í to tướng. Mắt nó thì màu trắng chứ không đỏ như con này. Lúc ở ngoài hàng hội bán cá bảo nó là cá da báo, hiền, ăn giun và rất hợp với bể rong nên em mới mua. Hoá ra nó là con chuyên ăn ốc. Thảo nào mấy con ốc sơ sinh nhà em cứ biến mất hết (bể nhà em là bể mới mà). Mà về nhà nó chẳng chịu ăn giun cũng chẳng chịu ăn thức ăn, cứ lượn vè vè như 2 cái tầu ngầm í ạ. Mới đầu nhìn thì thích sau rồi em cứ thấy nó ghê ghê. Cứ như thùng thuốc độc di động í vì trông nó giống con cá nóc. Mà không biết nó có ăn thịt các con cá khác không các bác nhỉ. Chắc em phải về đếm lại đàn neon xem có hao con nào không. Ốc thì biến mất hết rùi chắc phải đi mua ốc về cho nó ăn mà làm gì có chỗ nào bán ốc con cơ chứ.

5. dangerluck2000

dangerluck2000 Active Member

Thích đã nhận:
    7
    trông cứ y như cá nóc o biết mấy cha nội này có thù ghét ai không ta chứ mà để nó hạ thuỷ 1 cái lỡ nó luộc hay nấu cháo mấy con khác thì có mà đập đầu vào bể mất :confused:

6. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Cái con này ấy à, mình mà bỏ đói nó độ 2 ngày thì ôi thôi..cá gì nó cũng cắn....nó cắn và rỉa hết TẤT CẢ VÂY của một con Lam A của mình đó các bạn tin không? Con cá xấu số tất nhiên là về chầu trời..oé...nghĩ lại còn tức..Loại này nhìn ù lì cục mích vậy chứ nó rất dữ..ai có ý định nuôi thì cẩn thận..nuôi mình nó thoai...Wên mất, néon cũng bị xơi đấy nhé!

7. thanh ocean

thanh ocean Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    con cá này đích thị là cá nóc đó các bác loại cá này sống ở nước đôi,Việt Nam mình có rất nhiều vì là họ nhà cá nóc nên nó cũng có độc giống như cá nóc biển vậy đó độc của nó có thể giết chết cả một chú cá hải tượng to xác lận đó.Các bác chơi hồ rong mà bị ốc hoành hành thì nên bỏ một hai con vào cho chúng nó tiêu diệt bớt là rất tốt nhưng theo em thì mình nên cho cá nhỏ vào thôi và khi thả vào thì nên theo dõi canh bắt nó ra chứ không sẽ sảy ra thảm hoạ cho các chú cá nhỏ nhắn xinh xắn khác trong hồ rong của mình thì nguy to

8. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Cá nóc mắt đỏ(Carinotetraodon lorteti) nó đâu có lớn chỉ bằng cái đầu đủa thôi.Đã gọi là cá nóc thì loại nào không dữ,nhưng tôi đã và đang nuôi 3 con ở mõi hồ cùng với Neon và cá Thủy tinh và một loại cá nhỏ rất đẹp nhưng tôi quên tên 1 năm nay rồi nhưng không thấy có chuyện gì xảy ra,bọn cá sống rất hòa bình và hạnh phúc với nhau.Nó làm việc rất hăng say các bạn đừng nghỉ OAN cho nó,đó là theo như nhận xét của tôi.

9. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Nếu cá của bác chỉ to bằng đầu đũa thì có thể em lầm...vì con nhà em nó mập phù như con ễnh ương ấy, và mắt không đỏ, có lẽ với con của bác là hai loại khác nhau, nhưng đúng nó là cá nóc, việc nó "sát hại" mấy con cá khác là có thật, và em cũng cho lời khuyên theo nhận xét của em thôi!^^.

10. aquatichung

aquatichung Giáo sư

Thích đã nhận:
    824
    Cá nóc khi không có mồi thích hợp, chúng cũng tự tìm cá để chén, chúng không ngại bất kỳ con nào kể cả to lớn, đã ai nhìn thấy cá nóc ngậm đuôi thần tiên chưa, như lướt ván nghệ thuật, chỉ vài lần là khăn quàng của tiên ông rơi rụng hết. Hình dáng trông nó như 1 chiếc tàu ngầm, nhưng giống nhất lại là hình chiếc trực thăng UH1 vè vè luợn lờ nhưng đớp mồi nhanh như hôn trộm bạn gái, trước đây mình đã có cả 1 đàn, con to nhất cũng 7cm cỡ nắm tay trẻ con.

11. hitmanbabyvn

hitmanbabyvn Member

Thích đã nhận:
    0
    Viện Hải dương học Nha Trang vừa nghiên cứu và công bố 41 loài sinh vật độc hại, có khả năng gây chết người : Cụ thể: một loài mực tuộc, hai loài ốc cối, ba loài cua hạt, một loài sam, 22 loài cá và 10 loài rắn biển. Riêng hai loài cá nóc nước ngọt được xác định là cá nóc chấm xanh (Chelonodon nigroviridis) và cá nóc mắt đỏ (Carinotetraodon lorteti).
    link : _http://www.tuoitre.com.vn/Tianyon/Index.aspx?ArticleID=123822&ChannelID=17
    ai nuôi cá nóc cẩn thận nhá :)

12. phamhoang

phamhoang Well-Known Member

Thích đã nhận:
    4
    hà hà bạn ơi mình nuôi chứ mình đâu có ăn đâu mà sợ,chà chà con này ăn ốc thì nguy rồi ,mấy chú táo đỏ của em,hu hu chắc phải về nhà vớt ngay nó ra thôi

13. akira

akira Well-Known Member

Thích đã nhận:
    8
    Đúng rồi!
    Con này khác với mấy con da báo. Kích thước cỡ đầu đũa thôi và màu sắc cũng khác. Chúng thường nằm lẫn trong tép mồi cho cá. Nói về ăn ốc thì tốt lắm :applause: .
    Tốt đến nỗi hồ em giờ không còn 1 con ốc :crying:

14. hangxom

hangxom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Em đã từng bị một thành viên trên này dụ khị =)) rằng con này là cá nóc rất dễ thương, thế là hậu quả vỏ ốc của em đầy hồ mà không biết tại sao, đến khi thành viên này tới nhà nữa mới nói rằng nó ăn ốc ! Trời ! Thế là toi hết lũ ốc của em, cũng may bây giờ gây lại táo đỏ cũng khoảng trăm con. Mà mấy bữa nay ra xô tép tìm lại cá này mà không thấy.

Ngoài ra, thời gian em nuôi thấy nó rất dễ thương, chỉ thấy lượn lên lượn xuống chứ chẳng hề đuổi bắt em neon nào cả mà chỉ tại Neon của em tự sát tập thể mà thôi !

15. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Cá nóc mắt đỏ có độc mà họ bán chung với tép mồi là sao hả các bác. Đúng là cái bọn ý chỗ nào cũng giống nhau cả. đều mong cá mình chết mau mau ra mua cá mới

16. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Bất cứ cá nào ăn mồi sống nó sẽ không bao giờ ăn cá nóc mắt đỏ,đừng hỏi tại sao tôi biết nhé!!!

17. fahsailam

Thích đã nhận:
    257
    Cá ăn mồi sống của nhà mình thì không dám ăn cá nóc còn cá nhà nào ăn cá nóc rồi bị ngộ độc thì ráng chịu he!!!!!!!

Last edited: 22/2/06
    1 person likes this.
  18. anh_hung908

anh_hung908 Moderators

Thích đã nhận:
    1,354
    Vụ này hay đó anh fahsailam. Nhưng sao bọn cá nó phân biệt được để tránh nhỉ. Như em chắc phải ăn một lần rồi lần sau mới có kinh nghiệm được
    :laughing: :laughing: :laughing:
    nhưng ăn một lần thì đã

19. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cái này gọi là bản năng của động vật bạn anh_hung908 à, điều này đã có sẵn trong não từ khi chúng được sinh ra, giống như bạn đừng hỏi sao cá biết bơi nhé :D Con người mình thì hơi dở vụ này, chỉ có giống trong fim Basic Instinct thì khác =)) ,để bù lại con người có khả năng lý luận và tư duy logic :applause:

20. Hong_ket

Hong_ket Well-Known Member

Thích đã nhận:
    295
    Còn một loại nữa cũng có trong các thau bán tép mồi cho La Hán đấy, em cũn gọi là cá bống, trên mình nó có khoang đỏ-đen xen kẽ nhau. Vậy cho mình hỏi là con này có ích gì cho hồ rong không ? Hay có hại gì ? Bạn nào biết cho mình thỉnh giáo với để còn phòng ngừa. Vì mình thấy nó hay hay, đã thả thử 1 con vào bể rong rồi.