Cá ăn rêu - Ai biết chỉ giùm

Thảo luận trong 'Cá - Ôc - Tép với bể thủy sinh' bắt đầu bởi canary lover, 4/1/06.

1. canary lover

canary lover Well-Known Member

Thích đã nhận:
    15
    Có ai biết chỗ nào ( ở tp HCM) bán cá ăn rêu trong hồ rong không vậy ? Mình đang muốn tìm 1-2 con mà tìm khắp nơi không thấy. Hôm trước mình mua ở Cao quí 1 con, ăn rêu rất hay, sau vụ dùng phân nước TQ, nó đi tong rùi !!! Hôm nay ra lại Cao Quí thì không còn nữa( loại có 1 sọc đen trên mình)
    Bạn nào biết chỉ giùm nhé !

Cảm ơn nhiều !

2. dtnguyen62

dtnguyen62 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    12
    To Canary Lover: Bạn thử ra tiệm Thúy Phát trên đường Nguyễn Thông xem. Cứ bảo họ là muốn mua cá chùi kiếng hồ rong. Họ sẽ giới thiệu vài loại cho bạn chọn lựa. Thông thường họ có loại màu vàng nhỏ hình dáng giống cá chạch hoăc cá chép mồi và loại cat fish (họ gọi là cá mèo) chuyên ăn rêu trên rong (có 2 màu xám và trắng). Giá khoảng 10.000 - 15.000 đồng / con tùy kích thước (hơi đau tiền 1 chút, nhưng mấy loại này không phá rong).

Hy vọng thông tin trên có thể giúp đườc bạn.

3. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    loại cá bút chì như anh canary_lover nói thì hình như em để ý lâu lắm rùi không còn hàng nữa...
    loại catfish mà anh dtnguyen62 nói theo em được biết thì nó không có ăn riu đâu ạ... nó chỉ là cá ăn tầng đáy thui...

4. canary lover

Thích đã nhận:
    15
    Cảm ơn dtnguyen, mình cũng đã ghé Thúy Phát, nhưng đang phân vân chưa dám mua vì mình nhớ là có đọc trong 4rum 1 bài về cá ăn rêu ( khoảng 2 ,3 tháng trước) trong đó có 1 số lưu ý là cá ăn rêu cho hồ thủy sinh phải là các loại cá có sọc đen chạy dọc thân. Vì loại này không ăn rong, còn các loại khác có thể sẽ phá cả rong !!!

Kaboom nói đúng rùi ! đó là loại cá bút chì !!! hôm trước mình thấy ở Cao quí còn mấy con nhưng bây giờ không còn nữa ( chỉ còn 2 con ở......trong hồ trưng bày !!!)

5. GoldenCanary

GoldenCanary Cappuccino...

Thích đã nhận:
    6,181
    Thúy Phát không bán cá bút chì bao giờ cả, chỉ có cá chuột (chuột hoa, chuột xám... thôi) là cá tầng đáy.
    tạm thời để trị rêu, có thể sắm vài ba con mún đen đỏ. Tuy không hữu ích bằng bút chì nhưng nếu có ít rêu thì cũng ổn!

Nhưng xin lưu í rằng bút chì khi lớn lên xơi rong cũng khiếp đảm lắm các bác ạ! đến lúc to rồi thì cụ không phân biệt rêu hại với lá cây thủy sinh đâu, vừa miệng là cụ xơi tuốt!

6. gamblerhn

gamblerhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    30
    Mình cũng đang tìm loại "bút chì" ở Hà nội, vậy có bác nào có thấy ở đâu không xin chỉ hộ nhé.

Cảm ơn.

7. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    To Canary Lover & Kaboom: Về các loại ăn rêu mà mình hiến kế thì I am sure ! Yên tâm đi vì trong 2 hồ của mình đều có thả 2 loại này. Ăn rêu ngon lành và không phá rong. Mình nghiên cứu cách sinh hoạt và ăn uống của chúng rất kỹ, mổi ngày đều ngồi ngắm hồ rong cả vài tiếng đồng hồ đến nỗi vợ con than phiền cho rằng mình bị tưng tưng mà....hì hì hì...

Chúng vừa ăn rêu tầng đáy, vừa an rêu trên là và thân rong và vừa mút mặt kính nữa (loại cá chùi kính màu vàng).

Nhưng bạn phải thả ít nhất 5 - 7 con mỗi loại cho hồ 100 x 40 x 50.

8. cachep

cachep Active Member

Thích đã nhận:
    0
    sao mình nuôi cá này thấy nó không ăn rêu mà ăn toàn trùn chỉ không hà!!!
    cá này ở nguyễn thông bán nhìu lém, ở cao quí cũng có bán nữa (loại vàng và loại xám bạc)

9. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Cá này thuộc dòng Corydoras, cũng ăn rêu nhưng không thể trông chờ chúng dọn rêu cho bạn đâu, loài này chỉ nuôi cùng cá đĩa là hợp nhất!

10. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    hơ hơ hơ....mấy con cá mèo này ăn thức ăn thừa là nhiều, ăn rêu không bao nhiâu đâu, và đúng như anh dtnguyen62 nói đó, muốn dọn rêu thì phải thả nhiều.....chứ 2 -3 con mà thả vô hồ cá Dĩa của mình là xong luôn..Cá Dĩa nó ăn luôn đó, nó dí theo cắn, xong giật giật ra ăn từ từ..rất dzã man...có lẽ bọn Dĩa học được cách ăn con mồi to thế là do mình hay cho chúng ăn tôm to, còn sống(bằng đốt ngón tay ấy ạ, và còn búng tanh tách), chúng cũng dí theo cắn con tôm........

11. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Cũng là nó, mà tên tiếng anh là mèo, ở ta thì gọi là chuột, hay nhỉ!

12. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    Chơi hồ rong mà cho cá ăn trùn chỉ thì dơ nước lắm vì trùn chỉ sẽ chui xuống đất nền sau đó sẽ quậy bùn đất bên dưới lên khiếp lắm ! Đó sẽ là tiền đề cho rêu xuất hiện nhiều. Tốt nhất là cho cá ăn thức ăn tổng hợp dạng viên (pellet) hoặc dạng vẩy (flake).

Các loại cá chùi kính nếu thấy trùn chỉ sẽ không ăn rêu mà quay ra ăn trùn chỉ mà thôi, pó tay luôn !

13. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    hi hi hi :D :D :D
    con cá ăn riu vàng mà anh dtnguyen62 nói thì nó cũng phá rong đó á... không tin anh trồng tiểu trúc diệp hay lá dừa (không phải bách diệp đâu á) đi... nó mum mum lá đến xót cả ruột đó á... :D :D :D :D
    còn corydoras em không nghĩ nó là một loài ăn rêu... vì kiểu miệng của nó là kiểu miệng của cá ăn tầng đáy... nó mà dọn nền là khoải có chê dzo đâu được :D :D :D :D
    em nghĩ corydoras thích hợp với cá dĩa... nhà em nuôi một đàn 4 con corydoras chung với một cạp cá dĩa... con nào con nấy ú na ú nần (y chang em)... cá dĩa ăn phí bao nhiêu thì mí con corydoras nì dọc dẹp sạch sẽ ráo!!! em cũng cho cá dĩa ăn trùng chỉ cho nó bổ... nuôi thim corydoras thì khỏi lo dơ hồ... :D :D :D

14. trantankhoa

trantankhoa Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Chào mọi người,
    Mình xin góp chút ý kiến nhé, tiếng Anh gọi là catfish vì nó có 2 cặp râu ngay miệng rất giống mèo, và catfish hình như là họ dùng để chỉ cho những con nào có rấu như vậy lun í :blushing:
    Giống như cá lóc của mình ăn, các bạn có bít tiếng Anh gọi là gì ko ? Nghe xong chắc các bạn hết mún ăn :d snake-head fish , nếu để ý các bạn thấy đầu nó giống đầu rắn ko nào :d

@SBD: Bác trông hiền lành nhưng lại tàn bạo quá, cho cá dĩa nó ăn thấy ghê :d mà bác có dữ giống cá bác nuôi ko vậy :devil: Hôm trước tui với bác có đi mua con cá chuột đó nhớ ko, nó sống được 48h trong hồ tui, sao đó lăn ra chít vì bị 2 em cá dĩa rỉa đó #:-S

Còn cá ăn rong, sao mọi người ko nghĩ đến ốc ăn rong vậy, nếu ai có nuôi ốc này thì cho chúng kết hôn và sinh con đẻ cái đi :blushing: sau đó chia sẻ cho mọi người. :x

15. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    To Kaboom: Mấy con ăn rêu vàng ở nhà anh nó mút lá thấy thương lắm nhưng không mum mum luôn đâu.

Mà cây Tiểu Trúc Diệp ra làm sao ? Tên tiếng Anh là gì Kaboom cho anh biết để tìm trên net xem cho biết với.

16. kaboom

kaboom Well-Known Member

Thích đã nhận:
    24
    đây là hình tiểu trúc diệp (em xin phép mượn tạm hình của chị GC):
    còn tên khoa học của nó thì em kiếm rùi mà không thấy... em nhớ anh aquarius nhắc một lần nhưng kiếm lại bài đó thì không được... :D :D :D :D :D
    con ăn riu vàng thật ra nó không ăn cây, nhưng nó để lại trên lá (đặc biệt là lá mỏng) những vết như ai lấy móng tay ấn vào... nên em nghĩ cũng tùy loại cây mà chúng ta nên cân nhắc có nên thả nó hay không!!!
    em nghe nói con cá ăn riu Oto làm việc ngon lành lắm... em cứ mơ nó mãi... vừa rùi em thấy ngoài HN đã có... không biết bao giờ thì đến lúc nó hiện diện đây :D :D :D... hy vọng có ai là lái cá lỡ đọc những dòng nì!!! he h eh e :D:D:D

17. fahsailam

fahsailam Thành viên uy tín

Thích đã nhận:
    257
    Tên khoa học của tiểu trúc diệp là "Heteranthera zosterifolia" pH 6.2 - 7, nhiệt độ 22-26 độ c, xuất xứ Brazil

18. Blue_Dolphin

Thích đã nhận:
    7,984
    Last edited: 5/1/06
  19. dtnguyen62

Thích đã nhận:
    12
    To Kaboom & Fahsailam: Bây giờ thì hiểu Tiểu Trúc Diệp là cây gì gồi...hì hì hì...Cám ơn các Pác nhiều nhiều...

To Blue Dolphin: Hình như con "Crossocheilus siamensis" là con cá bút chì mà Kaboom và Canary nói đến...nếu vậy thì tôi thấy ở chỗ Pác Cỏ Dại có vài con đấy...chít cha nói vậy không biết có bị la không nữa...hì hì hì...

Còn con kia (Parotocinclus maculicauda) hình như cũng là một loại cá Tỳ Bà (sucking mouth catfish) bình thường thì phải...(không biết có đúng không đừng có la nha)

20. canary lover

Thích đã nhận:
    15
    @dtnguyen: đúng rồi, "Crossocheilus siamensis" là con cá mà mình đang muốn tìm đó. Mình có thấy trong hồ nhà anh Cỏdại nhưng mấy con đó to quá, với lại chắc chắn là ảnh...không nhường đâu!!! Ngay cả neon vua trong hồ của ảnh rất nhiều nhưng nằn nì mãi còn không được !!!