cá ăn tép...........

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi rophiranron, 16/5/07.

1. rophiranron

rophiranron Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá tôi cho ăn nhiều tép nhưng không thấy lên màu mấy.Xin các bạn chỉ giúp.

2. bayboody

bayboody Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời anh muốn bài bị xóa nữa sao??phải nêu rõ hơn :cá mấy ngón,loại gì,trống hay mái nữa!

3. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    Chắc bạn chưa tìm hiểu nhiều về La hán đúng không? Để cá lên màu thì cho ăn tép thôi chưa đủ mà còn phụ thuộc vào rất nhiều các yếu tố khác như:
    Cá giống gì? (giống ấy có màu không?) Cá bao lớn? (bằng ngón tay mà lên màu đẹp mới ghê!) Cá xung hay nhát? (nhát thì có màu đặc trưng là sọc dưa!) Chất lượng nước? Độ pH? Nuôi chung hay riêng? Đèn đóm thế nào?... sơ sơ để bạn thấy không chỉ đơn giản là ăn tép mà cá đẹp được.
    Bạn nên dành thời gian đọc qua các bài viết về La hán ở diễn đàn để nắm được những yếu tố cơ bản rồi chăm sóc chú cá của mình tốt hơn.
    Chúc thành công.

4. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    À nhắc 9ến vấn đề sọc mình cũng muốn hỏi bạn là,con Khỉ nhà mình rất sung và nó thường nhảy lên đớp mình khi làm hồ lắm nhưng ko hiểu lâu lâu nó bị sọc vậy bạn,mình ko nghĩ là nó nhát nhưng chắc mình nghĩ là do nguồn nước,nhưng làm sao để cãi thiện đây,mong các bạn giúp đỡ cám ơn :confused:

5. chaulahan

chaulahan Giáo làng hưu trí

Thích đã nhận:
    12
    @cogaixudua: Riêng với loài khỉ đỏ thì bạn đừng lo, cá còn nhỏ cỡ 2 ngón tay thì họa hiếm mới có con ổn định màu, còn lại nếu không sọc dưa thì nó cũng thay đổi như con tắc kè cho đến khi cỡ 3 ngón trở lên hoặc lột xong thì ổn. Khỉ đỏ đạt đến độ đẹp nhất trong khoảng 8 tháng đến 1,5 tuổi, đạt đến đỉnh cao rồi từ từ "suy thoái" về màu sắc.

6. rophiranron

rophiranron Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cảm ơn các Bạn. Tại mình mới chơi cá nên còn nhiều thiếu sót mong các bạn thông cảm nhe

7. cogaixudua

cogaixudua Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    Cám ơn bạn giúp đỡ nha,Khỉ nhà mình sung lắm đút tay vào là nó đớp hà nhưng nó cứ bị sọc hix,đầu hì cũng chưa thấy tiến triển lắm nhưng nghe bạn nói thì mình cũng bớt lo,thôi đành chờ vậy,cám ơn nhìu :D

8. gun1

gun1 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    bác nên tìm các cá mồi có nhiều màu sắc như chọi mái để cho nó ăn, lên màu ầm ầm

9. kidphima

kidphima Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    tốt nhất cho ăn tôm và cá xiêm đi nếu không bỏ 100k - 200k mua JBL về xài ( sumo cũng được)