Cá ăn uống thất thường???

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi bobinbobin, 8/10/08.

1. bobinbobin

bobinbobin Well-Known Member

Thích đã nhận:
    189
    Xin cho em hỏi,con cá nhà em mấy hôm nay bị sao không biết nữa.Cho tôm đông lạnh hay tép tươi,đồ ăn khô gì vào nó cũng ào ào ra dí.Rồi ngậm cắn có chút lại nhà,ăn có tí xíu,đến nỗi thả con tép tí ti nó cũng ăn k dc.Mặc dù đã ngắt đầu,rã đông đàng hoàng(tôm đông lạnh).Đồ ăn khô cũng thế,cũng nhào tới táp vài miếng rồi lại nhả.Ai biết nó bị sao thì giúp em với,cá vẫn rất sung,kè kiếng,chạy tay bình thường,bụng không to.Theo triệu chứng đầy bụng thì em thấy không giống,nhưng không hiểu sao ăn uống kì lạ như vậy.Mong mọi người giúp đỡ.Thank mọi người rất nhiều.
    Vì ăn uống thế nên dạo này nó bị chững lại,mọi người có thể giúp em cách giải quyết nhé:)

2. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    Có nhiều con cá ăn cũng thấy ghét như vậy, cho dù bạn cho nó nhịn đói mấy ngày nó cũng vậy thôi, ăn uống như vậy rất mau bẩn nước, bạn phải chịu khó thay nước, hút cặn thường xuyên thôi.
    Mỗi lần cho ăn nên cho ăn ít thôi và tăng số lần ăn lên để nó không bị chững lại.
    Chúc vui.

3. bobinbobin

Thích đã nhận:
    189
    Cám ơn bạn,nó ăn dạng phá mồi thì không nói làm gì,đằng này nó chỉ gặm nhấm rùi nhả ra,kể cả bỏ tí xíu.Mình cũng không biết chiều nó sao luôn,hi:)

4. alibaba ca dia

alibaba ca dia New Member

Thích đã nhận:
    1
    hehehehee, không sao đâu. Cá đĩa của tớ trước đây cũng thế và nó nhát lắm. Không gì tức bằng nuoi cá kỳ công mà không được ngắm. Tớ bực mình, bỏ đói 02 ngày. Thế là tớ về chúng chay ra đòi ăn và ăn thấy thương luôn. Heheheheh, kế luận : cá cũng như người, đói thì đầu gối cũng phải bò

5. Van Vu

Van Vu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    21
    Nó ngán ăn rồi,cho nó nhịn đói 1 tuần rồi cho ăn ngày 1 lần,mỗi lần 1 ít,như vậy vừa tiết kiệm thức ăn vừa tập cho nó ăn uống đàng hoàng.tuy nhiên,bạn nên cho ăn giờ cố định,thức ăn vừa phải,sau 10 phút bạn vớt thức ăn thừa,không nên chìu nó quá sẽ tập thói quen lựa chọn món ăn,nó không ăn thì đói,đừng cho ăn món khác.

6. nino

nino Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    207
    cũng vây thôi bạn à, ở nhà thằng cháu mình có một con king bạc... ăn cũng thấy ghét như vậy đó, cho nó nhịn đói 1 tuần cũng vậy à... tướng tá trông rất ngon, lại sung nữa nhưng chỉ có cách ăn là ghét cực kỳ :mad:

7. bobinbobin

Thích đã nhận:
    189
    Rồi biết luôn,đến hôm nay thì nó bị đi phân trắng kéo sợi.Đã đi mua thuốc rồi,thế mà mấy hôm nay không có triệu chứng gì.Làm mình trách oan thằng nhỏ,hic mà sao la hán hay bị đi phân sợi quá nhỉ,mình có mấy con bị(không cùng lúc,riêng hồ).Ăn uống vẫn đàng hoàng,thường là tôm đông lạnh ra,kì cục thiệt,chằng hiểu lý do

8. brutal_death

brutal_death Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    cá nhà mh cũng đang như thế đây...vẫn rất hung hăng nhá mà chả có ăn