cá ba đuôi

Thảo luận trong 'CÁ VÀNG - CHÉP - KOI' bắt đầu bởi duykhangdeptrai, 30/7/11.

1. duykhangdeptrai

duykhangdeptrai Member

Thích đã nhận:
    1
    mình nuôi ba đuôi thường dễ chết lắm, mà mình lại không biết độ pH cũng như độ trong của nước thế nào để cá sinh trưởng và phát triển tốt, cái hồ nhà mình 41 lít thì có thể nuôi dc mấy con ba đuôi, ai biết chỉ giáo mình nha, thân!

vuongtomy thích bài này.
  2. vuongtomy

vuongtomy Member

Thích đã nhận:
    11
    hihi, mình bật mí với bạn nè, cá ba đuôi là loài rất dễ nuôi và khó chết lắm, ba đuôi nhà mình nuôi cả 7 năm nay roài đó, to bằng bàn tay người lớn đó, cá ba đuôi khi to nó rất hung dữ và nhìn như quỷ xứ , rất gấu
    Bạn cho biết : dài , rộng , cao của hồ
    nuôi ba đuôi cần có cái lọc mở 24/24 càng tốt, nếu nuôi hồ đá thì mở ít hơn

3. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    do cá 3 đuôi có kích thước lớn nên bạn phải nuôi trong bể tối thiểu 60cm trở lên tùy theo mật độ cá nữa
    cá 3 đuôi cũng cần cung cấp 1 lượng õi lớn trong bể nuôi yêu cầu máy sủi khi là nhất thiết bật khoảng 12/24h
    do chúng phàm ăn nên bạn cần có thêm hệ thống lọc tốt máy lọc chạy 24/24h như vuongtomy nói
    thêm nữa là vấn đề thả cá khi bạn mới mua cá về để cá tránh bị shock nước

4. duykhangdeptrai

duykhangdeptrai Member

Thích đã nhận:
    1
    ak chiều dài hồ là 50,5 (cm), rộng 28, cao 29, mình tính nuôi 3 con cá nhỏ thui cỡ vài nghìn đồng là được

5. Mr_guns

Mr_guns Well-Known Member

Thích đã nhận:
    505
    5ocm mình nghĩ nuôi chỉ 2 con là tối thiểu mà sau này 3 đuôi phát triển size to lắm

6. duykhangdeptrai

duykhangdeptrai Member

Thích đã nhận:
    1
    bạn ơi cho mình hỏi nuôi 3 đuôi trong hồ thủy sinh được không, mình sợ nó ăn hết rong của mình

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Uhm , nó ăn rong đó bạn ơi , mà trước tiên chúng bứng góc bụi rong lên trước và nên bảo vệ đọt non của bụi rong đó , tụi nó năng động phải biết .
    BẠn DUYKHANGDEPTRAI : cũng tùy vào size cá vàng mà bạn nuôi nữa , MRGUN nói cũng đúng tuy nhiên dường như tính theo lâu dài , trước mắt bạn nuôi size nhỏ thì số lượng sẽ khác .
    KHI cá lớn lên bắt buộc bạn phải thay bể mới, nhưng cá vàng cần 1 bộ lọc khỏe đủ lớn đủ sức lọc bẩn và tạo dòng ( lực đầy nước), như vậy mới hợp nhãn khi xem cá vàng , vậy mình nghĩ 1 cái hồ đủ rộng cho vài con và lâu dài thì hay nhất . SAo bạn không sắm cho chúng cái bể 1m cho vui , nuôi cá vàng mà nuôi ít thì hơi chán mắt bạn ơi .

phongkutemc and Mr_guns like this.
  8. duykhangdeptrai

duykhangdeptrai Member

Thích đã nhận:
    1
    nhà mình có 1 bể dài 1m, rộng 50, cao 50, mình để nuôi 7 màu vs trân châu bình tích rồi, còn 3 đuôi chỉ nuôi chơi cho vui, vs lại mình nuôi 3 đuôi chưa bao giờ kéo dài dc 3 tháng! Hix, cỡ vài tuần là nó die rồi, nên mình nuôi khoảng 3 con, mình trồng rông đuôi chó vs dương xỉ liệu nó có ăn không?

9. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    trời , sao con cần bể rộng bạn lại nhồi nhét tội thế còn con bé nhỏ không kén nhà thì bạn lại thông thoáng thế DUYKHANGDEPTRAI .
    Ăn cũng có , nhưng phá trước cái đã

10. abc_xyz

abc_xyz Member

Thích đã nhận:
    1
    ba đuôi nhà mình nuôi chung với ông tiên, trân châu và bình tích, tụi nó ham ăn, dành ăn hết của các loại kia, tính sao giờ các bác...????

11. cocthoiken

cocthoiken Well-Known Member

Thích đã nhận:
    175
    Thì phải tách tụi nó ra riêng chứ tính gì nữa? bạn chưa nghe câu "cá lớn nuốt cá bé" hả?

abc_xyz thích bài này.
  12. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    cho ăn nhiều 1 chút em mỗi lần cho ăn thì cho 2 loại thức ăn 1 loại cho vào nước chìm ngay 1 loại nổi trên mặt nước loại nổi rắc trước để cho lũ tham ăn kia ăn rồi rắc loại chìm cho lũ còn lại ^^

13. phongkutemc

phongkutemc Well-Known Member

Thích đã nhận:
    185
    vậy thì 3 con ba đuôi nhà em chắc phải đem quăng vào bể nước mưa thôi vì nó phá cây quá điên không chịu được

14. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    VÀ nếu lỡ tay cái là thay nước thôi , có 1 nguyên tắc trong cách cho cá ăn : KHÔNG CHO CÁ ĂN NO MÀ CHỈ CHO ĂN VỪA ĐỦ
    (không sợ thức ăn dư ( hư nước ) , kích thích thèm ăn của mấy bé )
    Ôi , cưng tụi nhỏ lắm , cứ thấy rong là mê tít , ''bứng '' gốc lên mà chả thèm trồng lại hihi.

15. quaqvu

quaqvu Member

Thích đã nhận:
    0
    Minh nuoi 6 e ba duoi trong hồ xi mang 2m x 1m x 0,7m có bỏ rong +bèo+luc binh + súng
    .không biết tại sao nuoi gần 1 năm roi chúng ckưa co dấu hiệu sinh sản mong cac bro giup e voi.

16. quaqvu

quaqvu Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình đaq nuôi 2e ba đuôi nkưng không biết cn nào mái cn nào trống..mong các pro giúp mik với.[​IMG][​IMG]