Cá bác cho em hỏi về loài cá này !

Thảo luận trong 'CÁ NƯỚC NGỌT' bắt đầu bởi meoconkitty, 16/8/06.

1. meoconkitty

meoconkitty Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Em có mua 3 con cá như hình minh họa.
    Nhưng không biết tên của chúng và cách sinh sản. Mong các bác chỉ giúp em.

2. Blue_Dolphin

Blue_Dolphin Khách trọ nhân gian

Thích đã nhận:
    7,984
    Con này gọi là hồng kim thì phải, cùng họ với kiếm, mún, hạt lựu, bình tích....rất dễ nuôi và cho sinh sản. Con trống nhỏ hơn vi hậu môn nhọn, con mái mập mạp, vi hậu môn tròn. Khi nào con mái bụng to bắt riêng ra cho đẻ, đẻ thẳng ra cá con, nuôi riêng kẻo cá to nhậu sạch....

3. Muggle

Muggle Moderator

Thích đã nhận:
    280
    con này là Hồng Kim thì đúng rùi tiếng Anh là con Marigold swordtail đó, con này là con mái mà, mua 3 con giống y chang như hình làm sao sinh sản chứ???:D :D tham khảo đây nè, nó thuộc loại này đó http://www.aqua-birdvn.com/home/?ns=Cacanh&dialoose=detail&id=31255
    @Blue: Kiếm với Hồng Kim là 1 mà...:( :(

Last edited: 16/8/06
  4. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Chào các anh chị !
    Chính xác thì con cá em đang đề cập là con này:
    http://www.aquarium365.com/s063300.htm
    Em mua ngoài tiệm giá 2k/1con. Em thả vào hồ nước nhà em. Nhưng 2 trong 3 con nó cứ quây quần nhau mãi mà không biết nó có sinh sản gì không ? =((

5. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    Bạn cứ mua vài con có đuôi dài như thanh kiếm (trống) nữa để chúng bắt cặp thì mới đẻ được chứ?
    Em trên hình là em mái.Mấy em này rất dễ nuôi và dễ đẻ,như cá 7 màu vậy,nhớ bỏ rong vào nếu k muốn cá con bị nuốt sạch,cho cá ăn đầy đủ để trách tình trạng diệt chủng nhé!khà...khà....

6. nhoccan

nhoccan Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    bạn ơi cá gì mà ko ss chứ:confused: mình thì đc biết thì mấy con này đẻ rất nhiều nữa là khác nhưng muốn đẻ thì bạn cũng phải cho chúng thời gian chứ đâu phải muốn đẻ là đẻ đâu;) mà bạn có mua nhầm 3 con cái ko:D :D
    Chúc bạn may mắn nha

7. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    con này ở quể tiền gian hay có 1 số tiêm trên thành này gọi là uyên ương cá có nhiều màu sắc rất bắt mắt nuôi trong hồ thủy sinh chắc chắn ko thể thua cá kiếm được , con mái to con hơn , con trống thí có loại có chót vây lưng dài ra ...nhưng cũng thường nhiều loại ko có , thân thon hơn , cá có nhiều sắc như đỏ mary , ....hay xanh đương nhạt , hay cam tuyền óng ánh kim cương ...cá ss như 7 màu , năng động , hay lục lọi đáy ...

8. sanipriya

sanipriya Well-Known Member

Thích đã nhận:
    9
    Nhiều khi nó "chửa hoang" từ trước Mug ơi:D . Con nào mua về bụng to to là vài hôm đẻ đó, không cần cá đực đâu:x

9. meoconkitty

Thích đã nhận:
    1
    Hôm qua em thay nước hồ. Em thả mấy con cá này trong 1 cái thau, mực nước cách miệng thao hơn 10cm. Không hiểu thế nào mà bọn chúng nhảy ra ngoài thau được. Sáng ra thấy chúng nằm chèo veo không động đậy gì nữa cả. :crying: :crying: :crying:

10. lahansaigon

lahansaigon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    62
    THui,đưa tiễn mấy em về nơi suối vàng đi!!!!10cm dư sức để nó búng ra ngoài 1 khi nó k bằng lòng nằm ở đó..rút kinh nghiệm nha kitty!!!!!!!!

11. Dakuwa

Dakuwa Member

Thích đã nhận:
    0
    Trời, thay nước mà bạn để cả đem à?
    Cá cỏ thì mún, kiếm hay nhảy nhất, rồi đến hắcmooni, 7mau`. Các loại ko nhảy là thần tiên :D, hắc quần :)), secan =)), v.v...
    Bọn nó thường nhảy khi bị sốc nước, do vậy bạn nên để nước thấp hơn chút xíu khi mới thay, sau hẵng đổ đầy như cũ. Nếu bể ngoài trời thì khi trời mưa phải chú ý (vì vừa sốc nước mà nước lại dâng), kinh nghiệm của mình đó.