cá bạn ơi giúp mình với

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi Rain_no.1, 2/10/07.

1. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    2 con king nữ hoàng kim cương của lúc mớ mua về đến nay được khoảng 4 ngày, 3 ngày truớc thì 2 em nó vẫn còn lanh lẹ khỏe mạnh và không có bi nhát tự nhiên tối hôm qua hôm có 1 em bị nổi sọc dưa, thấy bóng mình là nó phóng loạng xạ rồi núp vào góc hồ vậy cho mình hỏi trong hồ có 1 em bi nhá thì em kia có bi nhát theo không ?

2. ray8910

ray8910 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    nó bị sóc nước nên nhát rồi
    lấy giấy báo bọc hồ lại, cho nhịn đói, kèm theo mua 1 ít cá lóc nhí thà vào
    khoảng 3 ngày xem sao

3. tiachop

tiachop Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0

ko có đâu bác ơi nhưng mà hình như em kia của bị bịnh rùi đóa bac mau cắm sưởu đi và chế độ em ít lại để xem em nó có bị gì ko để kịp chữa trị!!!!!!!!!!

4. kienan171

kienan171 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    mới về nó chưa wen thôi đó mà, ko có gì nghiêm tr5ong đâu, từ từ nó hết ah

5. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    không 2 con này mới về không có nhát hồ mình vẫn cắm sưởi cho ăn ngày 4 lần mỗi lần một ít nước trong hồ thì cách 2 ngày mới thay 1 lần các bạn xem hộ dùm mình với

6. longca21

longca21 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    pác siêng quá, thay nước 2 ngày 1 lần thấy ko ổn đâu, tối thiểu là 3ngày ( ko tính ngày thay nước), pác thay nước như thế có khả năng cá ko kịp thích ứng nước, sock nước!!

7. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    vây à cám ơn cá ban nhiều nha vậy mà mình không biết đó cứ tưởng là nuôi cá bột là phải thay nước thường xuyên là cá sẻ mau lớn chứ !

8. thanlonglahanhn

thanlonglahanhn Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    cá bột bạn không nên thay nước thường xuyên quá vì làm cá hay mất châu, bạn để ý khi nào thấy hồ bẩn thì thay nước tầm 5-7 ngày la thích hợp, chú ý vệ sinh bông và hộp lọc thường xuyên đề phòng bệnh

9. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    ừm cám ơn các bạn nhiều nha cho mình hỏi cá mình cho ăn như vây đã ổn chưa sáng cho ăn tép bóp nhỏ trưa cũng cho ăn tép chiều cho ăn một vài hạt top như vậy đã được chưa ?

10. longca21

Thích đã nhận:
    0
    cá pác được mấy ngón rồi, 2 ngón trở lên như vậy là ổn. nếu như cho ăn ngày 3 bữa thì có thể theo thời gian sau (tham khảo nhé)
    8h : tép
    2h: tép
    7h30:Top ( cái này co thể thay bằng XO càng tốt :D)
    thời gian chia ra như thế cá có cảm giác đói, và phải có cử tối , chứ pác cho nó ăn buổi chiều => sáng hôm sau ( mười mấy tiếng) mới cho ăn thì ko hợp lý lắm. vậy đi nhé :)

11. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    cá mình nhỏ lắm khoảng đầu ngón tay út à mà bạn ơi cho mình hỏi loại xo có loại nào dành cho cá bột không chỉ minh với ?

12. longca21

Thích đã nhận:
    0
    chài, mói ngón út thì chưa nên cho ăn thức ăn XO dc đâu (trừ khi pác ngồi bóp nhuyễn ra cho nó ăn :D), cho ăn top dc rồi nhé.

13. longca21

Thích đã nhận:
    0
    cá pác bơi được rồi phải ko? cho nó ăn bobo , ấu trùng v.v hoặc lăng quăng, còn thấy mỏ nó nuôt được viên thức an khô loại nào cho nuốt hạt đó luôn :D

14. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    vậy à thank bạn nhiều nha à mà quên bạn cho mình hỏi cá bột minh nuôi sao nó cứ cạ mình vào đáy bể hoài à . mà mình không thấy nó nổi những hạt chấm trắng vậy nỏ có bị nấm không vậy ?

15. atu

atu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cho mình hỏi với: mình có 2 con cá kích thước bằng nhau, đã lên đầu rồi. Ngăn bằng kiếng trong suốt, như vậy có tốt không? Mong sự hướng dẫn của các bác

16. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    mình khuyên bạn nên tách 2 em đó ra mỗi em một hồ đi đừng cho kè nữa vì như vậy sẽ làm cho cá bị hư đầu luôn đó , không lên to nữa đâu rồi lâu lâu mình mới cho kè khoảng 15 phút

17. longca21

Thích đã nhận:
    0
    cá có hiện tượng cạ mình vào đáy chưa chắc là nấm đâu , pác có thấy miếng kiếng soi ở dưới hồ ko. có thể nó nhìn vào đó giống như mình cho nó soi gương ấy, và sung lên . Do miếng bề ngang ngắn nên nó phải nằm nằm xuống để "sung"
    vấn đề ngăn vách trong thật ra cũng ko sao, tùy tính của từng con. nếu 2 con bằng nhau mà lâu lâu chúng mới kè thì để như vậy cũng tốt ( trường hơp này giống cá nhà mình, gù lên rất khỏe). Trường hợp nên ngăn = kính đục : kích thước 2 con chênh lệch nhau và tính khí của chung quá sung mãn.
    vậy nhé, chúc các pác có cá đẹp

18. Rain_no.1

Rain_no.1 Banned

Thích đã nhận:
    1
    Cam ơn bạn đã góp ý thật chân thành mình chúc bạn gặp nhiều may mắn trong cuộc sông nha