Cá bao nhiêu tháng thì biết có đầu hay không ?

Thảo luận trong 'Kinh nghiệm - các vấn đề có liên quan' bắt đầu bởi boyvivu, 15/6/08.

1. boyvivu

boyvivu Member

Thích đã nhận:
    0
    Chào các bác ! em mới được cho 2 chú la hán con cỡ 2 đốt ngón tay, các bác cho em hỏi nuôi nó lớn cỡ nào và bao lâu thì mới biết được là em nó có lên đầu hay không vậy ?

2. LE TAN LOC

LE TAN LOC Well-Known Member

Thích đã nhận:
    20
    Cá bạn loại nào kk cương hay là kkfa, thường kkc nếu 2 ngón là đã nhú đầu rồi còn kkf thì chậm hơn

3. trilongkhanh

trilongkhanh Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3,089
    Cá dòng KC khi form 1 bầy cỡ 10 con thì có con cỡ ngón trỏ sẽ có gù trước, mấy con con lại lên sau, nhưng cỡ 2 ngón mà chưa lên gù hơi ( bóp thấy mềm ) thì vứt đc rồi!

4. Rilu

Rilu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    10
    Nói chung dòng KC thì khoảng 2 ngón sẽ nhú đầu. Nếu cá 3 ngón mà vẫn chưa thấy gì thì 99% là không lên đầu

5. boyvivu

boyvivu Member

Thích đã nhận:
    0
    cá em chỉ mới dài cỡ 2 đốt ngón tay ah, vậy là chắc fai3 đợi cỡ 2 ngon tay mới bít thế nào fai3 ko các pác ! Nhưng có khi nào cá lên đầu trễ ko nhỉ ?

6. King-fish

King-fish Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    dòng KC thì cá từ lúc tách ra form(khoảng nhỏ hơn đầu ngón cái) khoảng 2 tuần sau thì cá đã bắt đầu nhú đầu, những con nào có gen đầu tốt thì đầu đã bung như hạt đậu phộng rùi. những con nào ko có đầu thì đến 02 ngó vẫn chưa nhú xíu nào, hay chỉ nhú nhú xíu. còn KKF thì có thể lâu hơn 1-2 tuần, nhưng có nhưng có những con có thể đến hơn 02 ngón mới bằt đầu nhú đầu và bung mạnh. Đến hơn 02 ngón gần 03 ngón thì đầu có thể chậm lại, khi lớn đến 03 ngón là lúc cá phát triển tốt nhất, con nào bung đầu thì bung rất dữ, con nào ko bung thì cứ giữ đầu như vậy cho đến lớn. nhưng còn theo chế độ cho ăn và cách xử lý nước của người nuôi nữa và còn nhiều đk khác.... Vài lời chia sẻ cùn bạn nhá!!!

7. boyvivu

boyvivu Member

Thích đã nhận:
    0
    Cảm ơn thông tin bổ ích của các pác, chắc là mình sẽ nuôi 2 em LH lớn cỡ 3 ngón tay xem thế nào ! Biết đâu tụi nó là ngọa hổ tàn long thì sao haha.... còn ko fai3 thì fai3 làm từ thiện thả cá về sông !!!

8. pzeter

pzeter Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    Cá la hán thường bắt đầu phát triển mạnh " u " từ khi em nó dạt 2 ngón tay ( Lưu ý đó là đối với những em đực còn em cái thì như vạy vẫ chưa phải là hết hi vọng đâu !!!!!

9. Vunq

Vunq Member

Thích đã nhận:
    0
    trước đây mình nuôi tới 5 ngón lận. giờ thi 3 ngón mà ko có j là thả sông rui

10. Kingphattai

Kingphattai Well-Known Member

Thích đã nhận:
    77
    nói như trilóngkhanh là đúng đó bạn ơi cá cở ngón cái mà chưa thấy gì là chuẩn bị tinh thần là vừa ! cá mình form lớn hơn ngón cái 1 chút là đầu 1 cục luôn chứ kg phải nhú nữa ! còn lại là mình thả sông hết ! để lâu nuôi tốn cơm lắm .........hehe

11. freedom_vt

freedom_vt Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    hình như giống King lai thường thì trong 1 bầy khoảng 100 con thì có khoảng 80 con lên đầu phải ko mấy anh PRO? sao em theo dõi bầy cá nhà bạn em rất ít thấy cá ko lên đầu! mà mấy con chưa lên thì toàn là cá nhỏ xíu! thanks trước!

12. conlahanto

conlahanto Well-Known Member

Thích đã nhận:
    3
    cá la hán ,con nào mang máu king nhiều thì lên chậm hơn so với những con ít ,nhưng bù lại nó rất đẹp ,nhìn dàn áo rất ấn tượng và hầu như ai cũng chơi king vì cái áo của nó
    kim cương do Việt Nam mình tạo ra tỉ lệ lên đầu rất cao ,trong 1 bầy có khoảng 60-80% lên đầu ,nhưng chủ yếu dàn áo chữ nhiều rõ ,nhưng châu thì ít ,đa phần là thế
    king thì áo đẹp hơn nhưng lên đầu chậm hơn ,nhiều khi khoảng 1 2 ngón mới nhú đầu ,3 ngón lên 1 chút ,4 ngón hơi qua lưng ,5 ngón về sau lại bung mạnh đấy ,đầu bung chậm nhất là kkf nhưng khi mà đầu kkf đã bung thì mạnh đấy ,con kkf đó tuyệt lắm ,nhiều người chơi lâu năm ko ngại thời gian chờ đợi đầu nó ,vì áo đẹp đầu khủng cao
    @freedom_vt:cá lên đầu nhiều là do gen bố mẹ tốt ,nhưng khi lên đầu còn tùy con nữa mới biết nó có khủng hay ko ,có vượt lưng hay ko ,cá thể mà đầu đạt chuẩn có thể ko nhiều ,hy vọng thui ,nhưng nếu bạn chăm cá kỹ (cái tâm ) thì cá sẽ ko phụ lòng đâu ,hihi(1 điều duy tâm )
    chúc các bạn có chú cá đep như ý mún
    1 ý kiến của người tập chơi ,có gì sai sót mong các bạn bỏ qua
    chào cả nhà

13. boy_nhietdoi

boy_nhietdoi Well-Known Member

Thích đã nhận:
    31
    bác la hán to nói đúng quá!!!hi hih hi hi hi
    thân