Cá bắt cặp

Thảo luận trong 'Nuôi - Chăm cá đĩa' bắt đầu bởi minhchis, 20/8/07.

1. minhchis

minhchis Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào anh em, mình có cặp da rắn rùng mình, cứ rĩa máy bơm hoài, đã vớt ra hồ riêng vậy thì bao lâu mới đẻ, cho ra riêng 4 ngày rồi không thấy gì hết, thấy mình cá hơi đen có thể vừa chữa bệnh cho nó vừa đẻ ? vậy. Trong lúc bắt cặp nên cho ăn trùng chỉ hay tim bò, mình thấy ăn trùng chỉ cá hay bị bệnh quá. Mong các huynh chỉ giáo. Hiện nay 2 con bồ câu của mình (bồ câu da rắn + tiger) lại bắt cặp nữa cũng mừng mà lo wá không biết có thành công ?

2. danthanh

danthanh Active Member

Thích đã nhận:
    0
    cá đẻ

khi cá chuẩn bị đẻ bạn vẫn cho anh bình thường nhưng bồi bổ thêm cho cá, đừng nên cho ăn tim bò trong thời gian cá để sẽ làm dơ nước, vì khi cá đã đẻ bạn không thể thay nước cá được đâu, nếu thay nước cá mới đẻ lần đầu sẽ hoản sợ quay lại ăn hết trứng, còn về chế độ nước như thế nào thì bạn nên tham khảo những bài trước để đạt được tỷ lệ nở cao. chúc bạn thành công

3. tanle1988

tanle1988 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    mình thấy khi cá đẻ cho ăn tim bò vẫn khỏe re mà. chủ yếu là mình phải để lọc cho sạch nước thôi. khi cá con nở được vài ngày và sắp bám cha mẹ thì hút nước dơ ra. lúc này khỏi lo vì cá dĩa ít ăn cá con lắm, chỉ lo mình hút tụi nó ra mà ko biết thui...hehe, kinh nghiệm ít ỏi xin chỉ giáo thêm

4. minhchis

Thích đã nhận:
    1
    Cho minh hoi tanle1988 bạn sử dụng máy lọc nào vậy, mình đang xài loại lọc sử dụng máy sục khí, cho chay thêm máy lọc thường được ? nó sẽ mau sạch nước hơn

5. danghuy

danghuy Well-Known Member

Thích đã nhận:
    0
    bạn nên cho ăn lóc bột vì loại này bổ cho cá chuẩn bị đẻ, lọc không thích hợp cho cá đẻ , nên xài lọc sinh học vì nó hút cặn khi hồ cá đẻ ít thay nước và không động hồ làm cá sợ lâu đẻ, chút bạn đậu nhiều nhiều ...hi nhớ để cho mình vài cập nha...=P~

6. minhchis

Thích đã nhận:
    1
    Xin chào anh em trên diễn đàn, hôm qua 2 con da rắn của mình đã đẻ trừng lên giá thể, thấy vui ghê, mà hồi hộp không biết có đậu được không, hy vọng có đàn cá con cùng anh em. Danghuy đã kiếm được em beo nào chưa, mình nghe nói beo thì đẹp đó nhưng sức đề kháng yếu lắm, bây giờ ráng chăm mấy em còn lại lấy kinh nghiệm đã

7. minhchis

Thích đã nhận:
    1
    HU, HU, mới đẻ được có một ngày tụi nó xơi hết trứng rồi các bạn ơi

8. Cây với cá

Cây với cá Moderators

Thích đã nhận:
    320
    Có thể do tác động từ môi trường ngoài , bạn hảy dán giấy ( ko dán hết ) và bạn và người nha 2nhất là trẻ nhỏ nên tránh gây stress cho cá .

9. Ẩn sĩ

Ẩn sĩ Well-Known Member

Thích đã nhận:
    2
    Mời bạn qua trang cuối mục : CÁ ĐĨA ĂN HẾT TRỨNG !!!! CỨU EM??????

10. minhchis

Thích đã nhận:
    1
    Cá vừa đẻ vừa ăn trứng

Tối hônm qua cặp da rắn mình đẽ nửa, nhưng con cái vừa đẽ xong thì con đực không lướt lên tưới tinh mà lụm từng trứng xơi luôn, mình có lấy giấy che lại vậy mà sáng nay không có trứng nào, không biết lý do gì nũa, buồn quá ~X(

11. Tan300

Tan300 Well-Known Member

Thích đã nhận:
    6
    Mình nghĩ cá dĩa đẻ cần sự yên tĩnh và nước không nên dao động quá nhiều. Bạn sử dụng lọc có phun hơi sẽ làm nước dao động ảnh hưởng đến quá trình sinh sản của cá mà cụ thể là cá trống khi lướt tinh trùng do nước dao động mạnh nên khả năng trứng thụ tinh sẽ không như ý muốn.:D