Cả bầy cá vàng cứ nổi đầu đớp móng...!

Thảo luận trong 'Hỏi đáp - Kinh nghiệm cá nước ngọt' bắt đầu bởi gaumevidai, 1/9/08.

1. gaumevidai

gaumevidai Member

Thích đã nhận:
    0
    Mình vừa được ông anh cho 1 hồ dài 80 cm, cao 50, bề dày 40 cm!( nuôi 4 con cá vàng lớn,2 cá vàng nhỏ,2 cá chép nhỏ(bằng ngón tay cái!) 1con cá lau kiếng cũng = ngón tay, 1 con cá chuột(nghe nói vậy) có chút xíu, mấy con 7 màu,bình tích..)
    Vì chưa nuôi cá lần nào nên ko biết chăm sóc,thấy mấy ngày gần đây tụi cá vàng + cá chép nó đua nhau lại cái chổ nước chảy xuống từ cái máy lọc nó đớp như cá ngoài hồ người ta nuôi ấy,chỉ khi cho ăn nó mới chạy đi ăn,sau đó lại vê chổ nước chảy mà đớp!
    Mình ko biết vậy là có bình thường ko,1 tuần từ ngày đc cho hồ cá mình chưa thay nước,máy lọc thì nước chảy yếu xìu như lúc nước máy sắp bị cúp ấy,mình ko thấy máy thổi oxy...
    Vậy cho mình hỏi tình trạng như vậy là bất bình thường hay ko? làm sao đề khắc phục?
    Tụi cá vàng nó ị nhìu quá nên dơ hồ,mình ko dám bỏ vì ông anh đó cũng là xếp mình,hihix..
    Ko có rành nên viết tùm lum, mong mọi ng thông cảm:mad:
    Cảm ơn bạn nào đã đọc cái topic này:blushing:

2. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Tất nhiên là bất thường chứ!
    Lọc chảy yếu nên luồng nước luân chuyển trong hồ sẽ yếu hoặc gần như không có, do đó lượng ô xi hòa tan vào trong bể ít, cá nhiều và nước dơ+ít ôxi hòa tan nên xảy ra hiện tượng ngộp, phải ngoi lên mặt nước để thở..
    Bạn giải quyết bằng cách thay nước sạch và gắn thêm sủi cho hồ cá, kiểm tra bộ lọc xem có đủ mạnh không, cần thiết thì phải thay luôn cả lọc.
    Chúc bạn vui!

3. CC_ABENLA2006

CC_ABENLA2006 Giao lưu liên tỉnh

Thích đã nhận:
    120
    chỉ vài con so với hồ 80x50x40 thì kô vấn đề zì.
    theo như bạn mô tả thì hồ của bạn là thiếu oxi trầm trọng, đầu tư thêm máy oxi khoảng 40k nữa là ổn thôi.

4. gaumevidai

gaumevidai Member

Thích đã nhận:
    0
    thanks 2 bạn đã chỉ dẫn, đúng la 2cái máy lọc nước nó chảy íu xìu như bạn Solid nói! ah, mình ko bit cái thổi õy thế nào? mình ra cửa hàng mình hỏi ng ta, rùi về cắm điện vào la 2nó chạy hả bạn? hay phải mua 1 cái máy nữa như cái máy thổi?
    Mình đc người ta cho hồ ca 1nên hok rành mấy,mong mấy bn5 góp ý dùm hén, cảm ơn rất...rất nhiều:p

5. Solid Blue Discus

Solid Blue Discus Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1,846
    Bạn ra tiệm hỏi máy ô xi, người ta sẽ bán cho, tầm trên dưới 20k thôi, không đắt, mua về cắm cho chạy là xong.
    Trước khi cắm thì thay 1/3 nước bể cá, nếu nước máy đã để lắng cho clo bay hơi hết thì thay luôn 1/2 bể là tốt nhất.
    Trường hợp bạn không có nhà mà cá nổi lên nhiều quá thì nhờ ai đó lấy cái que dài khoắng cả cái hồ 1 vòng, sẽ cầm cự được khoảng 15-20p nữa :D. SB nghĩ không đến mức này đâu, chỉ nói phòng hờ thôi.

6. gaumevidai

gaumevidai Member

Thích đã nhận:
    0
    mình làm theo lời bạn Solid,quả nhiên hết nổi đầu rùi,giờ nước dần tỏng lại,tụi no cũng lội tung tăng rùi,.
    Ah, bể mình 80x50x40 thì nuôi 4 cá vàng bự, 2 cá vàng nhỏ, 2 con chép nhỏ,1 cá lau kiếng, 1 con cá chuột màu vàng băng ngón tay,2 con cá ông tiên,mấy con bình tích...vậy là đã quá chật ko bạn:D,mình mún thả thêm vài con kiểu như 7 màu, hay cá cùng loại sống theo đàn được ko?
    Một lần nữa cảm ơn các bạn đã hướng dẫn:D

7. melon

melon Well-Known Member

Thích đã nhận:
    19
    Thiếu oxy rồi bạn, bạn lại nuôi nhiều loại cá ăn nhiều và ra phân nhiều làm nước mau dơ

8. nhocyeuTK

nhocyeuTK Well-Known Member

Thích đã nhận:
    1
    Hi! mình cũng là ng mới vào dd nên ko dám nói nhiều nhưng theo mình thì bạn nuôi trước mắt bấy nhiêu chú cá thôi. Vì cá vàng(3 đuôi hĩ) nuôi cũng dễ chết lắm. bạn nuôi nhìu cá quá thì sẽ dành thời gian cho chúng ít hơn. Giờ bạn nuôi tốt đc những chú cá này đi. Vì 2 cá vàng nhỏ chép nhỏ và lau kiếng sẽ con lớn nữa thì lúc đó hồ bạn trỡ nên rất chất rồi. Nuôi tốt rồi sau này sắm hồ nuôi típ vậy có lẽ sẽ jup chủ cá có thêm kinh nghiệm nuôi và cá sống tốt hơn. Xin hết, xin đừng chữi em.

9. huyennvu

huyennvu Well-Known Member

Thích đã nhận:
    165
    Lọc nước chảy yếu là máy bơm bị nghẹt rồi. LẤy máy bơm ra, xoay phần dưới chỗ vói hút 90 độ' Rút chong chóng ra làm vệ sinh, thường bị dính chĩ, tóc làm máy quay chậm. ( không biết có phải lọc kiểu 2 vòi có 1 vòi sủi khí không nữa ^^)

10. gaumevidai

gaumevidai Member

Thích đã nhận:
    0
    uhm đúng rùi, máy lọc mình đúng y như bạn huyenvu nói vậy! Hôm nay lễ 2/9 nên thay nước và vệ sinh tụi nó lun,mình thay khoảng 3/4 nước trong hồ, kéo san hô, cây cỏ ra dọn sạch sẽ,giờ tụi nó tung tăng vui mắt lắm, cả em cá lau kiếng ú ụ cũng chui ra lau lấy lau để, có lẽ mình dọn hết đồ ăn của nó nên nó hết làm biếng:D
    Chúc các bạn một ngày nghĩ thật vui vẻ nha:D